จอประสาทตาลอกครับ รบกสนขอคำเเนะนำครับ

กระทู้คำถาม
« เมื่อ: วันนี้ เวลา 09:21 »     ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ  ลบข้อความนี้

ผมเครียดเเละกังวลมากครับตอนนี้ ขอเล่ารายละเอียดดังนี้ครับ
ผมจอประสาทตาซ้ายลอก เนื่องจากสายตาสัน ตาโตเเละบางมาก เป็นเเผล หลุดไป ประมาณ 45 องศา บริเวณขอบ
ทำการรักษาเมื่อ 2 เดือนเเล้วโดย ใส่ซิลิโคนรัด เเล้วไม่ติด ผ่าครั้งที่ 2 โดยการอัดเเก็สเข้าไป+เลเซอร์  อีก ประมาณ 3สัปดาห์หลังผ่าครั้งที่ 2 เเก๊สเหลือน้อยเเต่ยังไม่ติดจึงอัดเเก๊สเพิ่ม
ล่าสุดเมื่อวันพฤหัสบดีที่ผ่านมา ผ่าตัดอีกครั้ง โดยใช้ซิลิโคนไปรัดเเลพอัดเเก๊สเพิ่มโดยอัดเเก๊สปริมาณเท่ากับการผ่าครั้งที ่ 2
หลังการผ่าตาบวมอักเสบมาก กรอกตาไปด้านซ้ายไม่ได้ จนถึงตอนนี้ยังมีอาการปวด ต้องทานพารา มียาหยอด 3 ตัว
หลังผ่าครั้งนี้ปวดตามากๆครับ ไม่เคยปวดขนาดนี้เเละนานขนาดนี้มาก่อน

ประเด็นที่ผมเครียดเเละสงสัยมีดังนี้ครับ
หลังผ่าครั้งที่ 2 อัดเเก็สเข้าไป มองผ่านเเก็สจะเห็นความสว่างความใสเหมือนตาอีกข้าง เพียงเเต่มีเเก็สกลิ้งไปมาบัง  เเต่....
หลังจากเพิ่มเเก็สเข้าไป ผมมองผ่านเเก็ส ภาพที่เห็นเหมือนใส่เเว่นตาดำ คือสีสรร เเทบจะขาวดำ ยกตัวอย่างเเก้วเนสกาเเฟสีเเดง ผมมองเเทบไม่ออกว่าเป็นสีเเดง ยกเว้นมองภาพจากที่ๆมีเเสงในตัวเช่น หน้าจอโทรทัศน์ หรือจอมือถือเป็นต้น  จนเเก็สหมดก็ยังเหมือนมองผ่านเเว่นดำ

ตอนนี้ผ่าครั้งที่ 3 ใส่ซิลิโคนอัดเเก็ส ยิ่งเเย่เข้าไปอีกคือ มองอะไรไม่สว่าง เห็นขอบเเก็สที่ลดลงบ้าง เเต่ภาพก็ยังพร่าเเละไม่เห็นสีมันเทาไปหมดครับ
ข้อสังเกตุคือ มันเป็นหลังจาก อัดเเก็สเพิ่มหลังจากผ่าครั้งที่ 2 ที่อัดเเก็สไปจน เเก็สจะหมดในสัปดาห์ที่ 3 เเต่ไม่ติด โดยทำในห้องหัตถการ คุณหมอที่อัดเพิ่มไม่ใช่หมอท่านเดิมที่ผ่าให้

ผมสอบถามปัญหานี้กับคุณหมอที่รักษาให้ประจำ หมอตอบว่าสาเหตุที่มองเห็นเหมือนใส่เเว่นดำนั้นหลังจากอัดเเก็สครั้งที่ 2 นั้น เป็นเพราะตาติดไม่ดี,?
เเต่ที่ผมทราบมาตลอดคือ หมอยืนยันว่า ตรงกลางติดดี เเต่ที่ลอกคือด้านข้าง  

ผมเครียดเพราะความไม่รู้มากๆครับ ว่าทำไมถึงเป็นเเบบนี้? รบกวน ตอบคำถามความน่าจะเป็นให้ด้วยครับ ขอบคุณครับ
แก้ไขข้อความเมื่อ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่