ครอบครัวสามีขอความช่วยเหลือ...

กระทู้คำถาม
พอดีที่บ้านสามีมีปัญหานิดหน่อย ครอบครัวเค้ามีหนี้สินจำนวนหนึ่ง เค้าต้องการให้สามีช่วยยื่นกู้เงินให้
แล้วให้เรายินยอมกับเงินก้อนนี้ เพราะเราต้องไปเซ็นต์ยินยอมด้วย แต่เรารู้สึกไม่ค่อยโอเคเท่าไหร่
เพราะเงินไม่ใช่น้อย  แต่นั่นไม่ใช่ประเด็น ประเด็นคือ ยอดกู้นี้ต้องเซ็นต์สัญญาผูกมัดการผ่อนคืน
ไม่ต่ำกว่า 10 ปี ซึ่งนั่นก็หมายถึง มีโซ่ผูกกับครอบครัวเรา ไม่ต่ำกว่า 10 ปี เลยทีเดียว ถึงแม้ว่าเค้าจะผ่อนเอง
เรารู้สึกว่ามีนมากและนานเกินไป ซึ่งเราก็มีลูกด้วยกันแล้วลูกยังเล็กอยู่เลย เราก็ต้องวางแผนครอบครัวเราไว้พอสมควร
ถามว่าอยากช่วยมั้ยอยากช่วยเพราะตัวครอบครัวเค้าไม่มีใครกู้ธนาคารได้เลย เลยเป็นเรื่องที่กลุ้มมากที่สุด
นอนไม่หลับเลย รู้สึกเหมือนครอบครัวเราต้องมีหนี้ยังไงไม่รู้ ถ้าวันนึงเค้าผ่อนไม่ได้หละ
ใครจะเป็นคนลำบาก ครอบครัวเรากำลังมั่นคงแต่ไม่ได้ถึงกับรวยนะคะ แค่มีบ้าน(ผ่อนอยู่) มีรถ
มีเงินก้อนนึงไม่เยอะมาก ทุกอย่างที่บอกมาให้ลูกทั้งนั้น แล้วถ้าต้องเซ็นต์กู้ให้เค้า
แล้วเค้าผ่อนไม่ได้ ผ่อนไม่ไหว เราไม่ต้องลำบากหรือค่ะ ต้องขายอะไรไปใช้หนี้ให้เค้ามั้ยค่ะ
ลูกเราจะทำยังไง เฮ้อ เศร้า เครียด มากเลยคะ่ เราต้องทำยังไงดีค่ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่