จากข่าวนี้
http://www.prachachat.net/news_detail.php?newsid=1370952784
ตอนท้าย รอง ผอ.อคส. มีการพูดถึงค่าใช้จ่ายต่อเดือน ที่ต้องจ่ายในการเก็บรักษาข้าว
1.ค่าโกดัง 20 บาทต่อตัน
2.ค่ารมยาเฉลี่ย 6 บาทต่อตัน (รู้สึกว่าจะรม 2 เดือนต่อครั้ง ๆ ละ 12 บาท)
3.ค่าประกันภัย เฉลี่ยเดือนละ 100 บาทต่อตัน
ส่วนค่าใช้จ่ายอื่น ๆ เป็นการจ่ายครั้งเดียว ไม่นำมาคิด
ก็จะได้ว่า ค่าจัดเก็บของ อคส. จะตกอยู่ตันละ 126 บาทต่อเดือน
ส่วนค่าใช้จ่ายอีกส่วน จะเป็นค่าใช้จ่ายด้านการเงิน โดยข้าวสารที่จัดเก็บ 1 ตัน ของรัฐบาล จะมีต้นทุนเงินที่จ่ายไปประมาณ 24,000 บาท โดยเงินกู้จำนวนนี้ ธกส. จะคิดค่าบริหารสินเชื่อ 2.25% และบวกกับดอกเบี้ย ประมาณ 3%
รวมแล้วต้องเสียค่าใช้จ่ายให้ธกส.ประมาณ 5% จากยอดเงิน 24,000 บาท ก็คือ 1,200 บาทต่อปี หรือ 100 บาทต่อเดือน
เมื่อเอาของ อคส. รวมกับ ธกส. จะได้ว่า มีต้นทุนในการเก็บข้าวไม่ยอมขาย 1 ตัน 226 บาทต่อเดือน
หรือปีนึง 2,700 บาท
ถ้าอยากเก็บข้าวให้เก่า ค่อยขายสัก 2 ปี ก็เสียดอกเบี้ย + ค่าเก็บ 5,400 บาท
เอาไปขาย 5,700 บาท ก็เหลือ 300 บาท
ถ้าเก็บแบบนี้ขายแบบนี้ สัก 5 ล้านตันก็พอ ขายได้เงินหลังจากหักค่าใช้จ่าย 150 ล้านบาท
แต่ข้าวสาร 5 ล้านตันนี้ ลงทุนรับจำนำมา 120,000 ล้าน
เป็นว่าคิดเล่น ๆ เฉย ๆ แล้วกันครับ
เพราะแบบนี้ ไม่รู้ว่า คนที่พูด "ไม่ขายไม่ขาดทุน" จะอธิบายให้เข้าใจได้ยังไงว่า ที่บอกว่าไม่ขาดทุนหมายความว่ายังไง
เก็บข้าว 1 ตัน 1 เดือน มีค่าใช้จ่ายเท่าไหร่
http://www.prachachat.net/news_detail.php?newsid=1370952784
ตอนท้าย รอง ผอ.อคส. มีการพูดถึงค่าใช้จ่ายต่อเดือน ที่ต้องจ่ายในการเก็บรักษาข้าว
1.ค่าโกดัง 20 บาทต่อตัน
2.ค่ารมยาเฉลี่ย 6 บาทต่อตัน (รู้สึกว่าจะรม 2 เดือนต่อครั้ง ๆ ละ 12 บาท)
3.ค่าประกันภัย เฉลี่ยเดือนละ 100 บาทต่อตัน
ส่วนค่าใช้จ่ายอื่น ๆ เป็นการจ่ายครั้งเดียว ไม่นำมาคิด
ก็จะได้ว่า ค่าจัดเก็บของ อคส. จะตกอยู่ตันละ 126 บาทต่อเดือน
ส่วนค่าใช้จ่ายอีกส่วน จะเป็นค่าใช้จ่ายด้านการเงิน โดยข้าวสารที่จัดเก็บ 1 ตัน ของรัฐบาล จะมีต้นทุนเงินที่จ่ายไปประมาณ 24,000 บาท โดยเงินกู้จำนวนนี้ ธกส. จะคิดค่าบริหารสินเชื่อ 2.25% และบวกกับดอกเบี้ย ประมาณ 3%
รวมแล้วต้องเสียค่าใช้จ่ายให้ธกส.ประมาณ 5% จากยอดเงิน 24,000 บาท ก็คือ 1,200 บาทต่อปี หรือ 100 บาทต่อเดือน
เมื่อเอาของ อคส. รวมกับ ธกส. จะได้ว่า มีต้นทุนในการเก็บข้าวไม่ยอมขาย 1 ตัน 226 บาทต่อเดือน
หรือปีนึง 2,700 บาท
ถ้าอยากเก็บข้าวให้เก่า ค่อยขายสัก 2 ปี ก็เสียดอกเบี้ย + ค่าเก็บ 5,400 บาท
เอาไปขาย 5,700 บาท ก็เหลือ 300 บาท
ถ้าเก็บแบบนี้ขายแบบนี้ สัก 5 ล้านตันก็พอ ขายได้เงินหลังจากหักค่าใช้จ่าย 150 ล้านบาท
แต่ข้าวสาร 5 ล้านตันนี้ ลงทุนรับจำนำมา 120,000 ล้าน
เป็นว่าคิดเล่น ๆ เฉย ๆ แล้วกันครับ
เพราะแบบนี้ ไม่รู้ว่า คนที่พูด "ไม่ขายไม่ขาดทุน" จะอธิบายให้เข้าใจได้ยังไงว่า ที่บอกว่าไม่ขาดทุนหมายความว่ายังไง