คุณคิดว่าลูกควรช่วยพ่อแม่ทำงานหรือไม่

กระทู้โพล
คุณคิดว่าลูกควรช่วยพ่อแม่ทำงานหรือไม่

ตัวผมคิดว่าควรช่วยงาน  ไม่ใช่ใช้งานเยี่ยงทาสนะ  แต่เป็นการช่วยงาน ฝึกงาน เรียนรู้งาน เป็นบทเรียนที่สอนจากรุ่นสู่รุ่น
ซึ่งเป็นความรู้ที่หาไม่ได้ในห้องเรียน นำไปใช้ได้จริง ผ่านการกลั่นกรองจากประสบการนับ 10ๆ ปีของพ่อแม่ หรืออาจ หลายสิบปีสืบทอดกันมา
ที่ผมมาตั้งกระทู้เพราะรู้สึกขัดใจมากจากการดูโฆษณา แอร์ ไซโจ  พ่อบอกให้ลูกไปดูหนังสือไม่ต้องมาช่วยงาน จริง ๆ แล้ว ชีวิตการเรียนตามระบบห้องเรียนไม่ต้องใช้เวลาทั้งวัน 24 ชม. นะครับ กลับจากโรงเรียนก็มาอ่านหนังสือต่อ ผมว่าถ้าทำอย่างนั้น เป็นการเรียนรู้ด้านเดียว ไม่รู้อะไรในโลกนี้นอกตำรา ไม่รู้ผู้คนเขามีชีวิตกันยังไง
1. คุณคิดว่าลูกควรช่วยพ่อแม่ทำงานหรือไม่
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่