'o' --- อาการแบบนี้ คือ เกียร์พัง รึป่าวคะ??? --- 'o'

กระทู้คำถาม
ข้อมูลคร่าวๆ เกี่ยวกับตัวรถ :

Mazda 3 ปี 2006 (ตัวแรก)

อายุการใช้งานเลขไมล์ 11x,xxx กม.

ติดแก็ส LPG มาประมาณ 1 ปี

อาการที่เกิดขึ้น :

เหยียบคันเร่งที่ D(ไม่ได้ใช้เกียร์ M นะคะ) ความเร็วคงที่ประมาณ 100-110 กม./ชม. แต่อยู่ดีๆ ก็มีอาการเริ่มอืด จากที่โชว์ว่าอยู่เกียร์ 4 ก็เริ่มหล่นมาที่ 3... 2...แล้วก็ไหลไปแบบช้าๆ พยายามเหยียบคันเร่งเท่าไร ความเร็วก็ไม่ขึ้น เกียร์ก็แค่ 2 แต่เครื่องไม่ดับนะคะ พอเราดับเครื่อง แล้วสตาร์ทใหม่ ก็วิ่งได้ตามปกติ

อาการเริ่มเป็นเมื่อวาน 1 ครั้ง และเมื่อเช้าวันนี้อีก 1 ครั้ง

เลยไม่แน่ใจว่าคืออาการเกียร์พังรึป่าว? หรือว่าเกิดจากแก็ส?

ถ้าเป็นอาการเกียร์พังจริงๆ ต้องเตรียมงบฯไว้ประมาณเท่าไหร่อ่ะคะ จะได้ทำใจ Y_Y
แก้ไขข้อความเมื่อ

คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 2
ลืมถ่ายน้ำมันเกียร์หรือเปล่าครับ

อาการแบบนี้ น่าจะซ่อมได้ครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่