มีลูกบ้านไหนที่เลิกนมมื้อดึกไปเองโดยพ่อแม่ไม่ต้องแก้ไขบ้างมั๊ยคะ ขอความช่วยเหลือหน่อยค่ะ

ลูกเราแฝดสองค่ะ อายุเพิ่งครบขวบ
แกตื่นตอนดึกทั้งสองคนตั้งแต่เกิดจนถึงตอนนี้
คนพี่ ตื่นคืนนึง 2 รอบ เที่ยงคืนกับตี 3
คนน้อง ตื่นคืนนึงหลายรอบ 4 ทุ่ม เที่ยงคืน ตี 2  ตี 4 (ตอนใกล้เช้าจะตื่นบ่อยมาก)
ทั้งสองคนถ้าให้กินนมก็จะหลับต่อ
แล้วตื่นจริงๆประมาณตี 4-5 (ก็นับว่าเช้ามากกก..ไม่เคยตื่นสายกว่านี้เลยค่ะตั้งแต่เกิด)
กลางคืนเรามีพี่เลี้ยงช่วยค่ะ (พ่อเด็กมาเฉพาะเสาร์อาทิตย์)
ซึ่งเราก็เหนื่อยมากอยู่ดีเพราะเราก็ต้องตื่นแทบทุกรอบที่ลูกตื่น
ตอนนี้ดีหน่อยเพราะลดรอบปั๊มนมเหลือเที่ยงคืนรอบเดียว
เราคิดตลอดว่าจะทำไงดีกับปัญหาเรื่องการนอนของลูก
เคยชงนมจางแล้ว แต่สุดท้ายพอกลายเป็นน้ำเปล่าเค้าก็ไม่กิน
ร้องไห้งอแง วิธีสุดท้ายที่เราคิดจะทำคือการหักดิบ แต่เราก็ยังไม่ได้ทำค่ะ
เพราะลูกสองคนต้องลำบากแน่ เพราะนอนห้องเดียวกันแต่แยกเตียง
ไม่รู้ว่าแกจะร้องซักกี่วัน แล้วคืนนึงจะร้องซักกี่รอบ
ก็ได้แต่แอบหวังว่าพอลูกโตคงดีขึ้น แต่ที่ผ่านมาก็ไม่ดีขึ้นเลย
มีบ้านไหนมั๊ยคะที่ลูกเคยตื่นบ่อยแต่อยู่ๆก็ยาวได้เองโดยไม่ต้องทำอะไร
เราอยากเป็นแบบนั้นบ้าง ขอคำแนะนำวิธีที่แต่ละบ้านทำก็ได้ค่ะ
อันนี้เป็นข้อมูลทั่วๆไปของลูกค่ะ...
กินข้าว 3 มื้อ เวลา 6.30, 11.30, 16.00
กินนมระหว่างมื้อข้าวประมาณ 4-5 ออน ยกเว้นก่อนนอนแฝดพี่กิน 9 ออน น้องกิน 7 ออน
นอนประมาณ 19.30-20.00 น.
ตื่นประมาณ 4.00-5.00 น.
เราต้องแก้ไขอะไรยังไงช่วยแนะนำด้วยค่ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่