เคยเห็นผู้ฝึกสมาธิแล้วเกิดอาการวิปลาสบ้างไหมครับ

กระทู้คำถาม
มีการพูดกันเสมอว่า ผู้ฝึกสมาธิถ้าฝึกไม่ถูกวิธีอาจเกิดอาการวิปลาส ผิดเพี้ยน

อาการเหล่านี้มีอย่างไร มากน้อยแค่ไหนครับ

และมีท่านใดเคยพบเคยเห็น ผู้มีอาการวิปลาสจากการฝึกสมาธิจริงๆ กันบ้างครับ
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 5
เอาจริงๆ คนที่ยังไม่เคยฝึกกรรมฐานเลยปกติมีความวิปลาสอยู่แล้ว
คนที่ฝึกสมาธิแล้วบ้าๆบอๆ คือ ไม่มีสัมมาทิฏฐิตั้งแต่แรก ไม่รู้จักมัชฌิมาปฏิปทา ไม่เชื่อฟังคำสั่งสอนของครูบาอาจารย์

อนึ่ง... ผมเองก็ไม่เห็นคนฝึกสมาธิเป็นล่ำเป็นสำแล้วบ้าๆบอนะครับ
ผมยังเห็นโลกมาน้อย
แต่ผมเคยเห็นคนที่ไม่ฝึกสมาธิ แต่ศึกษาพระธรรมคำสอนในพระพุทธศาสนาแล้วบ้าๆบอๆพอสมควร
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่