ได้ค่าจ้างน้อยกว่าค่าแรงขั้นต่ำ สามารถฟ้องร้องได้ไหมครับ

ผมกับเพื่อน จะไปสมัครเป็นเด็กเสริ์ฟในช่วงปิดเทอม ที่ร้านอาหารขึ้นชื่อแห่งหนึ่ง (คล้ายๆเอ็มเค) พอดีเพื่อนผมที่ทำอยู่ก่อนแล้วมันบอกว่า ผจก.แรกๆก็บอกได้วันละ 300 บาท พอได้รับเงินเดือนจริงๆ ไม่ถึง 9000 ด้วยซ้ำ เพื่อนผมได้แค่ 3-4 พันเอง ผมอยากรู้ว่า ผมสามารถฟ้องร้อง อะไรได้บ้างไหมครับ
ให้นายจ้างจ่ายค่าแรงตามค่าแรงขั้นต่ำ แล้วอีกอย่าง กระทรวงแรงงานได้ประกาศเพิ่มค่าจ้างนิสิต/นักศึกษา เป็น 40 บาทต่อชั่วโมง แต่ทางร้านเขาให้แค่ 36-38 บาทต่อชั่วโมง  แล้วแบบนี้ผมสามารถฟ้องได้ใช่ไหมอ่าครับ  รบกวนตอบหน่อยครับ ไม่อยากถูกเอาเปรียบครับ เม่าฝึกจิตเม่าฝึกจิต

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่