จะไหวมั๊ย Lawson Japan ออกข้าวกล่องเบนโตะ ใหม่ หวังดึงยอดลูกค้ามนุษย์เงินเดือน ให้กลับร้านสะดวกซื้อ
ส่วนใหญ่ มนุษย์เงินเดือนญี่ปุ่น ตอนนี้ ต้องกินข้าวนอกบ้านไม่เกิน 500 เยน ต่อมื้อ .. แต่คู่แข่งสำคัญมี 300 กว่าเยน
สงครามซุปเปอร์มาร์เก็ต กับ ร้านสะดวกซื้อ ที่ญี่ปุ่น เล่นสงครามราคากันหนัก
ท่ามกลางสงครารมเมกา อิหร่าน ทำให้น้ำมันแพง ค่าแรงเท่าเดิม
สงครามภาษีทรัมป์ ทำเอาเงินเยนอ่อนยวบ สินค้า อาหารพาเหรดขึ้นราคากัน
ซุปเปอร์มาร์เก็ตอย่าง Trial Go มาเปิดร้านในเมืองขนาบร้านสะดวกซื้อ อย่าง Lawson
ทำเอายอดลูกค้าหายวับ อย่างน่าใจหาย ..

ใครไปแข่งเอเชี่ยนเกมส์ ตอนนี้ถือว่า ผิดจังหวะเลย พนักงานชาวญี่ปุ่น ยังต้องเอาน้ำลูบท้องประทังชีวิตกัน


ในที่สุด ก็ต้องสร้างกลยุทธ์ดึงลูกค้า สู้กลับด้วยชุดข้าวกล่องเบนโตะ ต่ำกว่า 300 เยน

มาดูกันมีอะไรบ้าง
ข้าวหน้าข้าวโพดอบเนยสด ..
ข้าวหน้าแกงก-ะหรี่ผัดแห้ง ..
ข้าวหน้าไส้กรอก อะราบิกิ ..

ข้าวหน้าปลาแซลม่อนย่างเกลือ .. ได้เท่านี้เอง
เหตุผล ที่ทำไมมีอย่างเดียว เพราะ ประหยัดค่ากล่อง ไม่ต้องแบ่งวางอาหารหลายอย่าง
ลดต้นทุนการบรรจุ ค่าแรง ค่าอาหาร ค่ากับข้าว . . ลูกค้าตัดสินใจเลือกกับข้าวที่ชอบได้ง่าย
หากหลายใจก็ต้องซื้อหลายกล่อง ..

คู่แข่งที่มาเปิดขนาบข้างๆ

ราคาเกิน 300+ เยน แต่ดูแพงกว่าเยอะเลย


ที่มา
จะไหวมั๊ย Lawson Japan ออกข้าวกล่องเบนโตะ ใหม่ หวังดึงยอดลูกค้ากลับร้าน
ส่วนใหญ่ มนุษย์เงินเดือนญี่ปุ่น ตอนนี้ ต้องกินข้าวนอกบ้านไม่เกิน 500 เยน ต่อมื้อ .. แต่คู่แข่งสำคัญมี 300 กว่าเยน
สงครามซุปเปอร์มาร์เก็ต กับ ร้านสะดวกซื้อ ที่ญี่ปุ่น เล่นสงครามราคากันหนัก
ท่ามกลางสงครารมเมกา อิหร่าน ทำให้น้ำมันแพง ค่าแรงเท่าเดิม
สงครามภาษีทรัมป์ ทำเอาเงินเยนอ่อนยวบ สินค้า อาหารพาเหรดขึ้นราคากัน
ซุปเปอร์มาร์เก็ตอย่าง Trial Go มาเปิดร้านในเมืองขนาบร้านสะดวกซื้อ อย่าง Lawson
ทำเอายอดลูกค้าหายวับ อย่างน่าใจหาย ..
ใครไปแข่งเอเชี่ยนเกมส์ ตอนนี้ถือว่า ผิดจังหวะเลย พนักงานชาวญี่ปุ่น ยังต้องเอาน้ำลูบท้องประทังชีวิตกัน
ในที่สุด ก็ต้องสร้างกลยุทธ์ดึงลูกค้า สู้กลับด้วยชุดข้าวกล่องเบนโตะ ต่ำกว่า 300 เยน
มาดูกันมีอะไรบ้าง
ข้าวหน้าข้าวโพดอบเนยสด ..
ข้าวหน้าแกงก-ะหรี่ผัดแห้ง ..
ข้าวหน้าไส้กรอก อะราบิกิ ..
ข้าวหน้าปลาแซลม่อนย่างเกลือ .. ได้เท่านี้เอง
เหตุผล ที่ทำไมมีอย่างเดียว เพราะ ประหยัดค่ากล่อง ไม่ต้องแบ่งวางอาหารหลายอย่าง
ลดต้นทุนการบรรจุ ค่าแรง ค่าอาหาร ค่ากับข้าว . . ลูกค้าตัดสินใจเลือกกับข้าวที่ชอบได้ง่าย
หากหลายใจก็ต้องซื้อหลายกล่อง ..
คู่แข่งที่มาเปิดขนาบข้างๆ
ราคาเกิน 300+ เยน แต่ดูแพงกว่าเยอะเลย
ที่มา