อัลไซเมอร์ระยะแรก

สวัสดีค่ะ  จากหัวข้อกระทู้ เราคิดว่าคุณพ่อของเราเป็นอัลไซเมอร์ระยะแรก เนื่องจากพฤติกรรมของคุณพ่อตรงตามในเว็บไซต์โรงบาลต่างๆที่มีข้อมูลเกี่ยวกับอาการผู้ป่วยอัลไซเมอร์แต่ละระยะ ซึ่งอาการที่คุณพ่อมีคือ ท่านจะหมดความมั่นใจหนักมาก จากที่ท่านเป็นคนมั่นใจและเด็ดขาด แต่ในตอนนี้ท่านค่อนข้างกังวลง่ายในแต่ละเรื่อง จะไม่กล้าตัดสินใจและพยายามถามคนอื่นเพื่อให้ช่วยตัดสินใจทุกครั้ง จะลืมชื่อผลไม้หรือชื่อสิ่งของต่างๆในบางครั้ง รวมไปถึงลืมว่าตัวเองเคยชอบทานอะไร ก็จะจำชื่อไม่ได้และไม่รู้ ต่อไปคือเรื่องการถามคำถามซ้ำ เช่นเคยถามเราว่า จะกินข้าวมันไก่ใช่มั้ย ภายใน2นาที ท่านถามประมาณ5ครั้ง ส่วนในโรคอื่นๆคุณพ่อเป็นโรคความดัน เบาหวานและโรคหัวใจค่ะ ในบางโรคนั้นได้มาจากการสูบบุหรี่หนัก คุณพ่อเลิกไปนานแล้ว แต่กลับมาสูบในช่วงใกล้เกษียณเพราะเครียดมีปัญหากับที่ทำงานมาก ตอนนี้คุณพ่อเกษียณแล้ว ท่านอายุ60ต้นๆ เคยไปหาหมอแล้วค่ะ หมอบอกว่าปกติดี จากการทดสอบของคุณหมอ อย่าหาว่าเราไม่เชื่อหมอเลยนะคะ แต่เราอยู่กับคุณพ่อทุกวัน ท่านเปลี่ยนไปจริงๆค่ะ บกพร่องด้านความจำและการตัดสินใจ จะว่าซึมเศร้ามั้ยก็อาจจะค่ะ แต่ในที่นี้ความจำมีปัญหาด้วย ตอนนี้ท่านจะเข้าใจทุกอย่างได้ยากมากๆค่ะ คล้ายกับย้อนไปเป็นเด็ก ตอนนี้เราว่ามันยังอยู่ในระยะแรก เราเลยอยากถามความคิดเห็นว่าคนอ่านเห็นด้วยเรื่องที่ว่าพฤติกรรมนี้เข้าข่ายอัลไซเมอร์ระยะแรกมั้ยคะ  คำถามที่สองคือมีกิจกรรมหรือวิธีรักษาให้ดีขึ้นหรือไม่ให้เป็นหนักกว่านี้มั้ยคะ  แนะนำได้ทุกอย่างอย่างสุภาพค่ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่