สามปีที่แล้วขอวีซ่าอเมริกาได้มา10ปีแต่ว่าพาสปอตพึ่งหมดอายุ ถ้าต่อหรือทำพาสปอตใหม่ ต้องขอวีซ่าใหม่มั้ยคะ

กระทู้คำถาม
เพิ่มเติมวีซ่าเราเป็นวีซ่านักท่องเที่ยวและเราไปเปลี่ยนทั้งชื่อและนามสกุลมาด้วยค่ะ ขอบคุณสำหรับคำตอบล่วงหน้านะคะ
ความคิดเห็นจาก Expert Account
ความคิดเห็นที่ 4
เอา Passport เล่มเดิม ไปทำ  Endorsement  

ไปที่ สนง.หนังสือเดินทาง ที่ไหนก็ได้ เอาเล่มปัจจุบันไป พร้อมเอกสารใบเปลี่ยนชื่อ-ชื่อสกุล ให้เขาทำ Endorsement ใน Passport ให้นะครับ  มีค่าธรรมเนียม 100 บาท
      จะมีหน้าที่เขาเปลี่ยนชื่อหรือชื่อสกุลลงในเล่มเดิมของคุณ ก็จะใช้ได้  เขาจะทำในหน้าเอกสาร ด้านในของ Passport เล่มเดิม
เพื่อที่จะบอกว่า เดิม ชื่อนี้ กับ ชื่อใหม่ เป็นคนๆ เดียวกัน ในเลขที่ Passport นี้ อะไรประมาณนี้ครับ
ต้วอย่าง เช่น

ปล. ที่ endorsement เพราะคุณ เปลี่ยน ชื่อ-นามสกุล
         ปกติ Visa USA มีอายุเกิน Passport  หากไม่เปลี่ยนชื่อ-นามสกุล ไม่ต้องทำ Endorsement Passport
         USA Visa ไม่ขึ้นอยู่กับตัว Passport
    ให้ถือไปแสดงทั้ง 2 เล่ม ครับ
         แม้จะมี USA Visa ใน Passport  เล่มสีน้ำเงิน หากจะเดินทางด้วย Passport  สีเลือดหมู/น้ำตาล ก็ถือไปแสดงทั่ง 2 เล่ม
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่