การกดอิโมจิหรือตอบกลับใน app pantip สำคัญมากน้อยเพียงใด

เมื่อวานได้มีประเด็นกับสมาชิกคนหนึ่งเกี่ยวกับการที่เราจะต้องตอบกลับในเม้นนั้นหรืออย่างน้อยก็ต้องกด emoji เพื่อให้รับรู้ว่าเจ้าของกระทู้ได้มาอ่านแล้ว เขาเปรียบเปรยประมาณว่าการไม่ตอบกลับหรือกดอิโมจิเป็นการเสียมารยาท ผมก็เลยตอบไปว่าผมอ่านทุกตัวอักษรที่คนมาเม้นแต่เพียงแต่ว่าไม่ได้กด emoji หรือตอบกลับหรืออาจจะตอบกลับเป็นบางข้อความแค่นั้นเอง
......เขาเลยเปรียบเปรยว่าการตอบกลับเป็นบางคนไม่มีมารยาทเปรียบประหนึ่งว่ายกมือไหว้ญาติผู้ใหญ่เป็นบางคน บางคนไม่ไหว้เป็นการเสียมารยาท  ผมก็งงว่าเล่น app pantip มันจะต้องขนาดนั้นเลยหรอ?? มิหนำซ้ำยังโต้วาทียังไม่ทันรู้เรื่องสมาชิกคนนั้นเลยบล็อคผมเลยก็งงไปอีกว่ามาสอนมารยาทผมแต่มาบล็อคไม่ฟังความเห็นผมเนี่ยนะ??
....ส่วนตัวผมไปตอบเม้นก็ไม่ได้สนใจว่าใครจะอ่านหรือไม่อ่าน แล้วแต่เค้า
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่