การทำอะไรตามใจกิเลสจนมันเบื่อไปเองเป็นการส่งเสริมให้จิตใต้สำนึกเราแย่มั้ยคะ ?

ตั้งแต่ศึกษาธรรมะมีพระหลายรูปมักบอกว่า อย่าทำตามใจกิเลสตัวเองเพราะมันจะสั่งสมเป็นนิสัยและสันดาน เราเลยลองมาย้อนดูตัวเองว่าเราเคยทำตามใจกิเลสอะไรบ้าง ก็เรื่องกินค่ะ เราชอบกินอะไรก็หาซื้ออย่างนั้นมากิน แต่กินแค่พออิ่ม ไม่กินจนเหลืองทิ้งขว้าง สมัยสาวๆ ชอบเรื่องเซ็กซ์ก็ปลดปล่อยกับแฟนคนเดียว ไม่เคยนอกใจ จนตอนนี้อายุ 39 ก็เบื่อเรื่องเซ็กซ์ไปเลย เรื่องนอนเราก็ชอบนอนค่ะ วันนึงนอนเกิน 8 ชม.เลยสงสัยว่าการทำตามกิเลสตัวเองมันสั่งสมอุปนิสัยที่ไม่ดีเหรอคะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่