พอดีได้คุยกับเพื่อนร่วมรุ่นเขาบอกว่า "ประเทศไทยห้ามพัฒนา" เพราะผู้มีอำนาจบางกลุ่มจริงมั้ยคะ?

เราเคยได้ยินผู้ใหญ่บางคนก็บอกนะคะว่า ประเทศไทยเหมือนโดนของ คือ ผู้มีอำนาจบางกลุ่มไม่อยากให้ประเทศไทยพัฒนา มันเพราะอะไรคะ ? บ้างก็ว่าเพื่อปกครองง่าย แล้วคนกลุ่มนี้ทำไมไม่อยากให้ประเทศไทยพัฒนา เขาทำไปเพื่ออะไร ? ซึ่งมันสวนกระแสความต้องการของประชากรมาก ประชากรต้องการให้ประเทศพัฒนา เพื่อให้เด็กเกิดใหม่มีคุณภาพชีวิตที่ดี ไม่ต้องเห็นเด็กเล็กมาเร่ขายพวงมาลัย หรือนมเปรี้ยวตามสี่แยกไฟแดง 

เราเองก็ไม่อยากมีลูก เพราะคุณภาพสังคม และคุณภาพประเทศชาติเป็นแบบนี้แหละค่ะ ถ้าพระศรีอารย์มีจริง ขอให้บุญกุศลคัดกรองคนดีๆ ไปอยู่เถิด ส่วนเราจะทำดีเท่าที่ทำได้ค่ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่