ภาษีเงินได้นิติบุคคล 30%

เมื่อก่อนภาษีเงินได้นิติบุคคลเก็บ 30% ต่อมาลดเหลือ 23% และตอนนี้อยู่ที่ 20% อยากรู้ว่าตอนนั้นเป็นนโยบายอยู่ในสมัยไหนแล้วหรอครับ แล้วการลดภาษีนิติบุคคลนอกจากจูงใจให้ต่างชาติมาลงทุน ให้มี benefit จูงใจ เพื่อให้แข่งขันกับประเทศอื่นในอาเซียนแล้ว ยังมีเรื่องอื่นอีกไหมครับ

สังเกตว่ารัฐบาล ต้องการเงินอยากจะเก็บภาษีให้ได้มากขึ้น จะไปมองถึงส่วนที่ไม่เคยถูกเก็บ แล้วทำให้มันถูกเก็บได้เช่น ภาษีมรดก ภาษีกำไรจากการขายหุ้น ภาษีบริการจาก Platform ต่างประเทศ รัฐบาลจะไม่ค่อยมุ่งเพิ่มอัตราของที่เก็บอยู่แล้ว

ถ้าจะกลับมาเก็บภาษี 30% อีกก็คงไม่ผ่านง่าย ๆ ใช่ไหมครับ เพราะผู้นำรัฐบาลก็ล้วนมาจากภาคเอกชนที่ธุรกิจของตัวเองย่อมได้รับผลกระทบ ก็คงไม่ให้ผ่าน แล้วจะทำให้ต่างชาติยิ่งหนีการลงทุนในไทยอย่างนี้ถูกต้องไหมครับ (ส่วนธุรกิจ SME อัตราภาษีเหมือนจะว่าต่ำกว่าทั่ว ๆ ไป อยู่แล้ว) ไม่อย่างนั้นเจ้าของ WHA, AMATA ที่ขายที่ดินคงไม่ถูกใจการเก็บภาษีเพิ่มขึ้นแน่

อยากรู้ว่าแต่ละคนมีความเห็นกับเรื่องนี้ยังไงครับ แสดงความเห็นได้เต็มที่ แต่อยากให้บอกด้วยว่า เห็นด้วยที่อยากให้เก็บ CIT เพิ่มขึ้น หรือไม่เห็นด้วยเก็บเท่านี้ดีแล้ว

ปล. ผมไม่มีข้อมูลว่า สิงคโปว์ มาเล เวียดนาม อินโด ประเทศใกล้เคียงเราเค้าเก็บภาษี CIT อย่างไร

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่