วิธีเลือกสีของมือใหม่?

ขอคำแนะนำหน่อยครับ 
บ้านอาคารพาณิชย์ 3 ชั้น เป็นบ้านเช่า ต้องการทาสีใหม่ทั้งภายนอกและภายใน พยายามอ่านหาข้อมูลแล้วครับว่าต้องซื้อสีรองพื้นปูนเก่า แต่ไม่ค่อยเข้าใจว่า เราจะเอาสีตามที่เราต้องการยังไง 
ต้องการคำแนะนำ ตั้งแต่วิธีเลือกสีตั้งแต่อย่างแรกยันอย่างสุดท้ายเลยครับ 
ปล.ทาเองเพราะไม่อยากเสียงบจนบานปลายครับ
ขอบคุณครับ
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 1
1ใช้สีทารองพื้นปูนเก่า
2 ไปร้านสีเล็กๆ ก็เลือกสีมาเลย หรือถ้าเป็นตัวเมือง ร้านใหญ่ๆก็จะเลือกเฉดสีเองได้ เขาจะคิดค่าแม่สีเพิ่ม
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่