การเปลี่ยนเกียร์รถ เกียร์กระปุก

ปรกติไม่ได้ขับเกียร์กระปุก นานๆขับทีถ้ากลับบ้านต่างจังหวัด (รถของพ่อ) รถกระบะ ดีแม็กซ์

ถ้าหากผมกำลังอยู่เกียร์ 5 ความเร็วประมาณ 90 นิดๆ แล้วมีรถซาเล้งอยู่ข้างหน้าที่ความเร็วต่ำ ประมาณ 20 ผมไม่สามารถแซงได้ในจังหวะนั้น ผมเหยียบเบรกให้ความเร็วลดลง ความเร็วเหลือประมาณ 30-40

จากที่ผมทราบๆมา คือ ควรใช้ความเร็วให้เหมาะกับเกียร์ ผมเลยเปลี่ยนเป็น เกียร์ 2 เลยกลายกระชาก แล้วเสียงล้อดังเอี๊ยดดด (แต่ด้วยที่ความเร็วต่ำ ผมเลยไม่ได้ตกใจอะไรก็ประคองรถต่อไป และเป็น ต่างจังหวัด ไม่มีรถเยอะ)

ถ้าเป็นแบบนี้ใน สถานะการณ์จริงต้องเปลี่ยนอย่างไรครับ คือมันก็ไม่หยุดเลย แค่ต้องลดความเร็ว แล้ววิ่งต่อแต่ไม่หยุดครับ แต่มันลดเยอะในเวลาสั้นๆ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่