ทำไมไม่มีใครทำร้านเช่าหนังสือ E-book (หรือมีแล้วเราไม่รู้ แบบถูกกฎหมาย)

ส่วนตัวชอบอ่านหนังสือมาก แต่อ่านรอบเดียวคือจบ ไม่ได้หยิบมาอ่านต่อ
เมื่อก่อน บ้านอยู่ใกล้ร้านเช่าหนังสือ ไปเช่าตลอด อ่านต่อเนื่องไม่เคยหยุด

พอเป็นยุค E-book เราก็อยากเช่าหนังสือมาอ่านบ้าง เพราะซื้อทั้งเล่มมันแพง
เราอยู่ต่างประเทศด้วย อยากอ่านนิยายไทย ก็ทำได้แต่อ่าน E-book

พอไปดูพวกเช่า อ่านพันทิปดูก็เหมือนจะผิดกฎหมายเลยไม่อยากอุดหนุน

ใครพอจะทราบแหล่งเช่าแบบถูกกฎหมาย หรือใครพอจะอธิบายได้ไหมคะ
ว่าทำไมการเช่า E-book มันถึงไม่แพร่หลาย เหมือนร้านเช่าหนังสือสมัยก่อน

ส่วนตัว ตอนนี้อ่านตาม Web ถูกกฎหมายที่ให้อ่านฟรี แต่เรื่องที่อยากอ่านจริงๆ มันไม่มี
คือยอมเสียเงินก็ได้ แต่อยากเช่ามากกว่าซื้อ เพราะอ่านแค่ครั้งเดียวววเองงงง
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 3
หนังสือเล่มให้เช่าได้เพราะข้อกฎหมายการเป็นเจ้าของสินทรัพย์ครับ แต่อีบุ๊กมันเป็นกฎหมายคนละแบบ

อธิบายแบบง่ายๆ คือการซื้อหนังสือคือเราเป็นเจ้าของวัตถุชิ้นนั้น สามารถเอาไปทำอะไรต่อก็ได้ (ยกเว้นไปถ่ายเอกสารแล้วขายคนอื่น) แต่การซื้ออีบุ๊กคือการซื้อสิทธิการเข้าถึงเนื้อหา ไม่ได้มีสิทธิเป็นเจ้าของไฟล์นั้น

แพลตฟอร์มที่ให้เช่าหนังสือแบบอีบุ๊กในไทยก็มีครับ ลองดูที่เว็บ https://www.book-ez.com ได้ แต่ว่ายังมีหนังสือไม่มากนัก และเป็นหนังสือของนักเขียนคนไทย

เว็บ Book-EZ นี่เป็นเว็บให้เช่าแบบถูกกฎหมายถูกลิขสิทธิ์ด้วยครับ เหมือนว่ารายได้มีการแบ่งกับนักเขียน ต่างจากหนังสือเล่มที่ให้เช่า รายได้จะอยู่ที่ร้านหนังสือ ไปไม่ถึงผู้ผลิต
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่