สอบถามค่าธรรมเนียมค่ะ เราเป็นบุคคลธรรมดา คนขายเป็นบริษัทขายให้ราคาถูกกว่าราคาประเมิน จากคนรู้จัก

สวัสดีค่ะ 
สอบถามเรื่องค่าธรรมเนียม จากการขาย และซื้อบ้านค่ะ คนขายเป็นคนที่เรารู้จัก ขายให้ราคาไม่แพง เขาร้อนเงินค่ะ
คนซื้อเป็นบุคคลธรรมดา ซื้อมาอาศัย ส่วนคนขาย บ้านเป็นทรัพย์สินของบริษัท มีชื่อเจ้าของเป็นเจ้าบ้านอยู่ในทะเบียนบ้านประมาณ 10ปีค่ะ 
คำถาม
1 คนซื้อ ต้องจ่ายค่าธรรมเนียมอะไรบ้างค่ะ บ้านราคาซื้อ 11ล้าน ราคาประเมิน 18ล้าน
2 คนขาย ต้องจ่ายค่าใช้จ่ายอะไรบ้างค่ะ เพราะเราต้องช่วยคนขายออกด้วยส่วนหนึ่งค่ะ

ขอบคุณมากค่ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่