ทะเบียนบ้านมีชื่อภรรยาที่หย่าแล้วเป็นเจ้าบ้าน แล้วต้องการจะโอนโฉนดบ้านเป็นชื่อเรา?

ต้องเกริ่นก่อนว่าผมกับภรรยาเพิ่งจะหย่าร้างกัน แต่บ้านผมเป็นคนซื้อและเพิ่งจะปิดบ้านกับธนาคารเสร็จก่อนหย่าร้างได้ไม่นาน ยังไม่ได้โอนโฉนดเป็นชื่อของตัวเอง (เพราะตอนนั้นทำงานอยู่ต่างจังหวัด) แต่ในทะเบียนบ้านมีชื่อของภรรยาเก่าซึ่งภรรยาเป็นเจ้าบ้าน และไม่มีชื่อผมอยู่ในทะเบียนบ้านนั้น

ในกรณีที่ผมต้องการจะโอนโฉนดที่ผมได้รับจากธนาคารมาเป็นชื่อผมทแต่ผมไม่สามารถเอาทะเบียนบ้านมาได้ด้วยสาเหตุว่าทะเบียนบ้านหาย และไม่สามารถที่จะติดต่อกับภรรยาเก่าได้

คำถามคือผมจะต้องทำอย่างไรจะต้องไปแจ้งความว่าทะเบียนบ้านหายก่อนใช่ไหมแล้วเขาต้องการเอกสารใดจากเจ้าบ้านที่ตอนนี้มีชื่อเป็นภรรยาเก่าอยู่หรือเปล่า (เพราะถ้าต้องการผมก็ไม่รู้จะไปหาจากไหนเพราะตัดขาดการติดต่อจากภรรยาเก่าไปแล้ว) ผมต้องทำยังไงครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ🙏🏻

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่