วิศวะมาเรียนรู้ด้านรัฐศาสตร์ เป็นไปได้มั้ย

เราเพิ่งจบวิศวะไฟฟ้า มอ 3 พระจอมค่ะ ตอนนี้สอนพิเศษทางด้านวิศวะอยู่ เราอยากทำงานประจำเป็นวิศวะหน่วยงานต่างๆค่ะ เเต่อีกซีกเล็กๆของใจก็อยากลองศึกษางานด้านนโยบายเเละเเผนไปด้วย เพราะมันมีบางหน่วยงานที่รับวุฒิวิศวะเเละทำด้านนโยบาย เราคิดว่าน่าสนใจดี ถ้ามีความรู้ด้านนี้ เราก็น่าจะลองไปสอบเข้าทำงานด้านเเผนได้ ด้วยความที่ตัวเราชอบสิ่งที่มันเป็นทฤษฎีค่ะ คำถามคือถ้าเราจบวิศวะเเล้วไปศึกษาด้านนโยบายเเละเเผนเอง มันเป็นไปได้มั้ยคะ เพราะมันเป็นสายรัฐศาสตร์ คนละขั้วกับที่เราเรียนเลยค่ะ เเล้วถ้าทำงานด้านเเผน คนจบวิศวะสามารถสู้พวกจบสายตรงรัฐศาสตร์ได้มั้ยคะ อันนี้สงสัยมากเลย เพราะพวกเเผน นโยบาย จริงๆมันเป็นสายตรงของรัฐศาสตร์ เเต่หลายหน่วยงานประกาศว่ารับทุกวุฒิ ไม่ก็รับพวกบริหารด้วย มีหน่วยงานนึงเจาะจงรับพวกวิศวะ สถิติ เเละพวกจบเเมท เราเลยงงว่าสรุปนโยบายเเละเเผนนี่คือคนจบสายไหนทำถึงจะเหมาะคะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่