วงจร switching power supply ของหม้อทอดไร้น้ำมัน

รบกวนปรึกษาท่านผู้รู้เรื่องวงจร switching power supply ของหม้อทอดไร้น้ำมัน ยี่ห้อหนึ่งที่มีระบบนึ่งอยู่ด้วย
ผมตรวจเช็คแล้วแหล่งจ่ายไฟ 5 V ที่ใช้ไปเลี้ยงวงจรทั้งหมดจะ มา ๆหาย ๆทดลองนำไฟ 5 V จากที่ชาร์จมือถือแทน หม้อทอดก็สามารถทำงานได้เป็นปกติ นั่นก็น่าจะพอคาดเดาได้ว่า โหลด ไม่น่ามีปัญหา

ตัว IC switching ผมไม่ทราบเบอร์ เหมือนจะโดนลบทิ้งไป

ส่วน ไดโอดที่เป็น Surface Mount Schottky Power Rectifier เบอร์ SS24 ผมวัดดูแล้วไม่เสีย (วัดด้วยมิเตอร์โหมดไดโอดแล้วได้ค่า ประมาณ 0.2 - 0.3 V)  ลองเอา ตัวอื่นที่เป็นประเภทเดียวกัน แต่ตัวใหญ่กว่ามาเปลี่ยน ก็ได้ผลเหมือนกันคือ ไฟ 5 V มา ๆหาย ๆ

ตัว Photocoupler เบอร์ PC817 วัดแล้วก็ไม่ลัดวงจร

รบกวนขอคำแนะนำด้วยครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่