อยากสอบเข้าโรงเรียนดังแต่ไม่กล้าขอที่บ้านทำไงดีคะ ขอคำแนะนำหน่อยค่ะ🙏🏻

กระทู้คำถาม
สวัสดีค่ะ เราอยู่ป.6นะคะ คือเราอยากสอบเข้าม.1รร.มัธยมดังในจังหวัดเราอ่ะค่ะ สอบเป็นรอบโอลิมปิก เพราะเรามั่นใจว่าเราเรียนเก่งค่ะ ครูที่รร.ก็สนับสนุนให้ไปโรงเรียนนี้ค่ะ แต่มันติดอยู่ตรงเราไม่กล้าไปขอที่บ้านค่ะ คือเรามีพี่3คนแล้วพี่3คนนี้ก็เรียนมัธยมที่รร.ที่ที่บ้านอยากให้เราไปต่ออ่ะค่ะ แต่เขาจบกันหมดแล้วนะคะ คือฐานะทางบ้านเราไม่ได้รวย เราก็เลยไม่กล้าขอค่ะ แต่ที่บ้านเราเป็นคนที่ซัพพอร์ตเราตลอดเลยค่ะ เขาไม่เคยบังคับเราเลย แต่เราไม่กล้าเพราะเกรงใจเขา แล้วก็กลัวเขาไม่มีเงินด้วยค่ะ เพราะบ้านเรามันค่อนข้างไกลจากรร.การที่เราจะไปเรียนเราก็ต้องไปอยู่หอค่ะ เพราะขึ้นรถไป-กลับไม่น่าสะดวก การสอบรอบโอลิมปิกถ้าเราสอบเราก็ไม่รู้ว่าเราจะติดมั้ยค่ะ เพราะว่าเราไม่ได้เรียนพิเศษเลย มีแค่พื้นฐานในรร.ที่เรียนมาค่ะ รุ่นพี่เราที่เขาสอบรอบโอลิมปิกติดเขาเรียนพิเศษหนักมากค่ะ แต่เราก็ไม่ได้กังวลเท่าไหร่ค่ะ เพราะเราเชื่อมั่นในตัวเองว่าเราสอบได้ เราไม่เคยคุยกับที่บ้านเรื่องเรียนเลยค่ะ รร.นี้ค่าเทอมเท่ากับรร.ที่เราเรียนอยู่เลยค่ะ แล้วรร.นี้การสอนก็ดีมากด้วย ครูเราบอกว่าถึงพ่อแม่จะไม่มีเงินแต่เขาก็ต้องหามาให้ลูกเรียนจนได้ แต่เราก็ไม่กล้าอยู่ดีค่ะ เลยอยากมาขอคำแนะนำจากพี่ๆว่าเราควรคุยที่บ้านยังไงดีคะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่