แชร์วิธีกรอกใบตม.เข้าไต้หวันแบบ Online

เนื่องจากไต้หวันในช่วงนี้ยังคงฟรีวีซ่าให้คนไทย ให้สามารถไปเที่ยวได้สูงสุด 14 วันกันเลยนะคะ โดยฟรีวีซ่านี้เริ่มตั้งแต่ 1 สิงหาคม 2566 ไปจนถึง 31 กรกฏาคม 2567 เท่านั้นนะคะ เพราะฉะนั้นเราไม่ควรพลาดการไปเที่ยวไต้หวันฟรีวีซ่านี้กันค่า เริ่มหาตั๋วเครื่องบิน แพ็คกระเป๋า แล้วเตรียมตัวเที่ยวไต้หวันกันดีกว่าค่ะ 

แต่วันนี้เราจะมาแนะนำการกรอกใบตม.ขาเข้าไต้หวันแบบ Online กันค่ะ ซึ่งเพื่อเพิ่มความสะดวกสบายให้กับเรา เวลาผ่านตม.ก็จะได้ผ่านง่ายๆ ไม่ต้องยุ่งยากเสียเวลา เพียงแจ้งเค้าว่าเรากรอก Online Arrival Card ก็จะสามารถผ่านได้ง่ายๆ เลยค่ะ
โดยสิ่งที่เราต้องเตรียมในการกรอกเอกสาร online นี้คือ 
1.Passport ที่ยังไม่หมดอายุ 
2.ตั๋วเครื่องบินขาไปและกลับ เพราะจะต้องมีกรอกเลขสายการบินด้วยนะคะ
3.โรงแรมที่เราจะพัก จริงๆ อาจจะยังไม่จำเป็นต้องจองก่อน แต่ถ้าพอรู้ว่าเราจะพักที่ไหนก็จะได้มีข้อมูลในการกรอกข้อมูลนะคะ 

ซึ่งการกรอกข้อมูล Online นี้ เราสามารถกรอกล่วงหน้าได้ 30 วัน กันเลยนะคะ ซึ่งการกรอกก็ไม่ได้ยุ่งยากอะไร ทำตามทีละขั้นตอนแบบเรา รับรองเรียบร้อยค่ะ 

เริ่มต้นด้วยการเข้าเว็ปการกรอก Online Arrival card กันค่ะ ตามลิ้งค์นี้เลยนะคะ https://niaspeedy.immigration.gov.tw/webacard/index เอกสารจะมีทั้งหมด 5 หน้านะคะ 

มาเริ่มที่หน้าแรกกันเลย ส่วนของหน้าแรกจะเป็นการกรอกข้อมูลทั่วไปของเรา ไม่ว่าจะเป็น นามสกุล - ชื่อ วันเดือนปีเกิด สถานที่เกิด 
 เมื่อกรอกข้อมูลเสร็จก็ให้กดตรง Next เพื่อไปหน้าถัดไปค่ะ 

หน้าที่ 2/5 จะเป็นข้อมูลประเภทของวีซ่า และใส่เลข passport ค่ะ 
 เมื่อกรอกข้อมูลเสร็จก็ให้กด Next เพื่อไปหน้าถัดไปค่ะ 

หน้าที่ 3/5 จะเป็นข้อมูลเที่ยวบินขาไปและกลับ และวันเดือนปีที่เราคาดว่าจะไปถึง และวันเดือนปีที่เราตั้งใจอยากจะกลับ
 เมื่อกรอกข้อมูลเสร็จก็ให้กด Next เพื่อไปหน้าถัดไป

หน้าที่ 4/5 จะเป็นข้อมูลที่อยู่ของเราที่ประเทศไทย และที่พักที่จะไปพักให้ใส่ชื่อโรงแรมหรือสถานที่จะไปพักในคืนแรกค่ะ 
 เมื่อกรอกข้อมูลเสร็จก็ให้กด Next เพื่อไปหน้าถัดไป

หน้า 5/5 มาถึงหน้าสุดท้ายแล้วนะคะ ข้อมูลของหน้านี้ก็จะเป็นการใส่ข้อมูลเรื่องเบอร์โทรศัพท์ email address ซึ่งหน้านี้จะมีการสรุปข้อมูลทั้งหมดของเรา ก็ขอให้เราเช็ครายละเอียดให้ถูกต้องนะคะ 

เมื่อตรวจสอบเรียบร้อยก็กด confirm

เมื่อกรอกเสร็จ จะขึ้นหน้าสุดท้ายว่า การกรอกข้อมูลของเราได้เสร็จเรียบร้อยค่ะ 

หลังจากนั้นจะมี E-mail ส่งเข้ามา แจ้งข้อความนี้ค่ะ  Online Arrival Card Import Apply Success ก็เป็นอันเรียบร้อย รอวันเดินทางไปเที่ยวไต้หวันกันได้เลยค่ะ 

เป็นยังไงคะ การกรอกข้อมูล Online ไม่ยากเลยใช่มั้ยคะ เพื่อการเดินทางที่คล่องตัว ควรกรอกข้อมูล Online ไปก่อนนะคะ ชีวิตจะได้สบายขึ้นค่ะ 
อ่อ พอผ่าน ตม.เราเพียงบอกเค้าว่าเรากรอก online มาแล้วค่ะ แค่นี้ก็เข้าประเทศไต้หวันไปเที่ยวได้อย่างสบายใจได้เลยค่ะ 
ขอให้ทุกคนสนุกกับการไปเที่ยวไต้หวันกันนะคะ

รูปภาพและข้อความทั้งหมด By Psychiartist
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่