ฟันผุทำให้ปากเหม็นไหมครับ เคยปากมีกลิ่นแม้จะแปรงฟัน,ไหมขัดฟัน,แปรงลิ้น จนไปถอนฟันคุดที่ผุกลิ่นหายลงมาก

เกี่ยวหรือเปล่า มีฟันผุส่งผลให้มีกลิ่นปาก

ปกติฟันผุแต่ไม่มากก็ไปอุด จนหลังๆมาสังเกตว่าแปรงฟันดีแค่ไหน ใช้ไหมขัด แปรงลิ้น กระพุ้งแก้มก็ยังมีกลิ่นหลังแปรงทันที ผมมีฟันคุดบนล่างที่ยังไม่ได้ถอนข้างเดียว ซึ่งฟันคุดล่างล้มและมีฟันผุเศษอาหารชอบเข้าไปติดแต่มันก็แคะออกได้ หมอก็บอกให้ผ่าออกไม่งั้นมันจะทำให้ฟันใกล้เคียงผุตาม ผมเลยไปหาหมอ หมอบอกว่าจะถอนฟันบนให้ก่อนเพราะยังไงก็ต้องถอนคู่บนล่างเลย หมอบอกว่าฟันคุดผุด้วย พอถอนออกแล้ว ผมเพิ่งเห็นว่าฟันผุมากที่สุดเท่าที่เคยผุมา ถอนออกแล้วรู้สึกว่ากลิ่นปากมันน้อยลงมากเลย ทั้งๆที่ยังเหลือฟันคุดล้มด้านล่าง 1 ซี่ที่ล้มและเศษอาหารชอบติด ตอนนี่หลังแปรงฟันเป็นชั่วโมงก็ยังไม่มีกลิ่นปาก เพราะปกติหลังแปรงเสร็จก็จะมีกลิ่นเลย แต่ก็ยังมีหลัง 1-2 ชม.ซึ่งนานกว่าแต่ก่อน

ผมเห็นว่าเป็นฟันคุดด้านบนก็ไม่คิดว่ามันจะเป็นอะไร พอเห็นที่ผุเท่านั้นแหละเลยเข้าใจแล้วว่าทำไมหมอเขาให้ถอนทั้งหมดเพราะว่าแปรงมันเข้าไปไม่ค่อยถึง

ดำเป็นแถบเลย
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่