ปัญหาในครอบครัว ..ปัญหาโลกแตก ..ครอบครัวสามีบอกว่าทำไมไม่ทำกับข้าวกิน ทำอาหารกิน มันประหยัดกว่า
ความว่า ..วันจันทร์ถึงศุกร์ เราและสามี จะกินข้าวพร้อมกินมื้อเดียวคือมื้อเย็น เพราะเลิกงานเย็นบางทีก็ดึก ก็ก๋วยเตี๋ยวคนละชาม 80 บาท เต็มที่ 100 บาท เช้าไม่กิน กลางวันเราต้มไข่บ้าง ซื้อกับข้าว 1 ถุง 40 บาท หุ้งข้าวกินเอง เพราะคนเดียว สามีก็อาหารตามสั่งที่ทำงาน โดนครอบครัวสามีตักเตือนว่า ทำไมไม่ทำกับข้าวกินกันมันประหยัดกว่า ทอดไข่สิ ทอดหมูสิ ประหยัด น้ำพริกผักต้ม ประหยัด เราก็กินนะ แต่ตามความสะดวกมากกว่า อยู่กันสองคน ทำกับข้าวกินมันเปลือง 200 บาทไม่พอนะกับการซื้อวัตถุดิบ ..เราอึดอัด ทำได้แค่อดทนๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ หาพื้นที่ระบายก่อนคิดจะหย่า
ซื้ออาหารกินแพงกว่า กับทำกับข้าวกินจริงๆหรอ
ความว่า ..วันจันทร์ถึงศุกร์ เราและสามี จะกินข้าวพร้อมกินมื้อเดียวคือมื้อเย็น เพราะเลิกงานเย็นบางทีก็ดึก ก็ก๋วยเตี๋ยวคนละชาม 80 บาท เต็มที่ 100 บาท เช้าไม่กิน กลางวันเราต้มไข่บ้าง ซื้อกับข้าว 1 ถุง 40 บาท หุ้งข้าวกินเอง เพราะคนเดียว สามีก็อาหารตามสั่งที่ทำงาน โดนครอบครัวสามีตักเตือนว่า ทำไมไม่ทำกับข้าวกินกันมันประหยัดกว่า ทอดไข่สิ ทอดหมูสิ ประหยัด น้ำพริกผักต้ม ประหยัด เราก็กินนะ แต่ตามความสะดวกมากกว่า อยู่กันสองคน ทำกับข้าวกินมันเปลือง 200 บาทไม่พอนะกับการซื้อวัตถุดิบ ..เราอึดอัด ทำได้แค่อดทนๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ หาพื้นที่ระบายก่อนคิดจะหย่า