[CR] สังขละบุรีก็แค่ปากซอย ทริปพาออนนี่ตะลุยกาญจนบุรี Y2023

สวัสดีเพื่อนๆชาว BP ทุกท่านค่ะ
มีโอกาสไปเที่ยวอีกแล้ว 5555 รอบนี้ด้วยความที่ออนนี่เกาหลีมาเที่ยวประเทศไทย อยากพาไปเที่ยวบ้านเกิดของแฟนด้วย จึงตกลงกันว่าเราจะพาไปเที่ยวจังหวัดกาญจนบุรีกัน เราใช้รถยนต์ส่วนตัวเดินทางในครั้งนี้ ล้อหมุนเวลา 6 โมงเช้า ถ้าพร้อมแล้วไปเที่ยวด้วยกันเลย!
เส้นทางที่เราใช้เดินทาง ดอนเมือง - กำแพงแสน - ท่าเรือ - ท่าม่วง - ตัวเมืองกาญจนบุรี - ไทรโยค - สังขละบุรี
ระยะทางประมาณ 367 กิโลเมตร จับเวลาไปประมาณ 7-8 ชั่วโมง
รวมเวลาพักกินข้าวและเข้าห้องน้ำด้วย ขับไปเรื่อยๆ เราจะใช้เวลาอยู่ที่สังขละบุรี 3 วัน 2 คืน ค่าใช้จ่ายจะสรุปให้ท้าย กท. ค่ะ
สถานีแรกแวะกินก๋วยเตี๋ยวกันที่ รักษ์คันนา กาญจนบุรี - Rakkanna Noodle & Café นั่งห้อยขาริมนา พร้อมชมความงามวัดถ้ำเสือ
หลังจากอิ่มท้องเราพาออนนี่ไปไหว้พระต่อที่วัดถ้ำเสือค่ะ รถรางเสียต้องเดินขึ้นไปเอง 
วิธียูทูปเบอร์ออนนี่บอกว่าสู้ตายค่ะ ^_^
จากนั้นสถานีต่อไปเป็นสะพานข้ามแม่น้ำแคว จขกท.ไปบ่อยมากกกก
อากาศค่อนข้างร้อน ท้องฟ้าแจ่มใสสุดๆ หลังจากถ่ายรูปกันเสร็จแล้วเราก็ขับรถไปกันต่อ ปลายทางอีกยาวไกล ><
เราเดินทางถึงสังขละบุรีประมาณ 15.30 น. เมื่อยก้นกันเลยทีเดียว
หลังจากนั้นก็ไปเช็คอินห้องพักกันค่ะ 
ห้องพักเราจองกับ บ้านดงสัก ริเวอร์วิว พี่เจ้าของน่ารักมากค่ะ ราคาไม่แพง
แถมมีโปรโมชั่นแถมหมูกะทะตอนเย็น 1 มื้อ อาหารเช้า ชุดใส่บาตรตอนเช้า/ของถวายพระ และนั่งเรือเที่ยวชมวัดโบสถ์จมน้ำ 3วัดอีกด้วย
สนนราคาอยู่ที่ 750 ต่อคน/คืน ค่าใช้จ่ายจะอยู่ที่ 1,500 บาทต่อคน ติดต่อทาง facebook ได้เลยค่ะ
พักให้หายเหนื่อย ย่างหมูกะทะกันต่อ
วิวหน้าที่พักก็จะประมาณนี้ค่ะ
ตกเย็นเราไปเดินเล่นกันที่ สะพานอุตตมานุสรณ์ (สะพานมอญ) 
เป็นสะพานไม้ที่ยาวที่สุดในประเทศไทยมีความยาว 850 เมตร และเป็นสะพานไม้ยาวเป็นอันดับ 2 ของโลกรองจากสะพานไม้อูเบ็งในประเทศพม่า
บรรยากาศดีมาก อากาศดีสุดๆ ผู้คนที่นี่น่ารัก หลังจากนั้นพวกเราก็กลับไปพักผ่อน เพื่อตื่นใส่บาตรทำบุญกันพรุ่งนี้ค่ะ
ตื่นตี 5 ครึ่ง พระมาประมาณ 6 โมง 
เสร็จแล้วเปลี่ยนชุด ไปนั่งเรือกันต่อ
หลังจากไหว้พระแล้ว  แวะไปถ่ายรูปที่สะพานมอญกันสักหน่อย
พรุ่งนี้ก่อนกลับเรามีแพลนไปน้ำตกซองกาเรียและด่านเจดีย์สามองศ์ต่อก่อนกลับ กทม. ค่ะ
ทริปนี้ถูกใจออนนี่ที่สุด 
สรุปค่าใช้จ่าย
ค่าน้ำมันไปกลับ 2,500 บาท
ค่ากิน จิปาถะ 800 บาท
ค่าบ้านพัก คนละ 1,500 บาท
รวม 7,800 บาท หารสองกับแฟน คนละ 3,900 บาท 
ด้วยความเป็นเจ้าบ้านที่ดี เราออกค่าใช้จ่ายให้ออนนี่ทั้งหมดค่ะ ตอนเราไปเกาหลี ออนนี่ก็เป็นคนเปย์ทั้งหมดเช่นกัน
เป็นทริปที่แฮ้ปปี้มาก ทริปของเรายังไม่หมดแค่นี้ มีต่อที่จังหวัดอื่นด้วยเดี๋ยวจะมารีวิวใหม่ กท. หน้านะคะ
ขอบคุณที่ติดตามรับชมค่ะ
ชื่อสินค้า:   พันทิปกาญจนบุรี สังขละบุรี พม่า(พญาตองซู)
คะแนน:     

CR - Consumer Review : กระทู้รีวิวนี้เป็นกระทู้ CR โดยที่เจ้าของกระทู้

• - จ่ายเงินซื้อเอง หรือได้รับจากคนรู้จักที่ไม่ใช่เจ้าของสินค้า เช่น เพื่อนซื้อให้
  • - ไม่ได้รับค่าจ้างและผลประโยชน์ใดๆ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่