เจ้าอาวาสรูปเดิม มรณภาพ​ไป เราก็ได้ขึ้นมารับตำแหน่งแทน อย่างถูกต้องตามทุกกฎที่มี

หากเราเริ่มต้นนโยบายใหม่ของเราเอง
โดยการ ขอให้นำสิ่งที่เค้าว่าศักดิ์​สิทธิ​์ออกจากวัดไปให้หมด
เช่น เจ้าแม่กวนอิม ยักษ์ต่างๆ ไอ้ไข่ ท้าวเวสทั้งหลาย คงไว้เพียง พระพุทธ​รูปในโบสถ์
รวมถึงไม่รับทำน้ำมนต์ ​ดูดวง แก้ชง นอนในโลง
ซึ่งทุกอย่างเคยมีมาก่อน และเราปฎิเสธสิ่งเหล่านี้มาโดยตลอด

ในฐานะที่มีตำแหน่งสูงสุด เราสามารถทำแบบนี้ได้ไหมครับ?
แบบว่าค่อยๆทำนะ อาจจะใช้เวลาปีสองปีค่อยๆเปลี่ยนแปลง
และสิ่งเดียวที่มีในวัดและคงอยู่
คือ การสวดมนต์ ภาวนา รักษาศีล นั่งสมาธิ
อย่างอื่น ลดละเลิก เป้าหมายคือหลุดพ้นเท่านั้นพอ

คลิกเพื่อดูคลิปวิดีโอ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่