ศาลกรมหลวงชุมพร (จังหวัดชุมพร)

มีโอกาสสักการะเสด็จเตี๋ย ศาลกรมหลวงชุมพร
ที่แรก   ศาลกรมหลวงชุมพร ปากน้ำตะโก จังหวัดชุมพร    ตำบล ปากตะโก อำเภอทุ่งตะโก ชุมพร
ที่สอง  ศาลกรมหลวงชุมพร  เขาหัวถ่าน  ตำบล: ท่าหิน    อำเภอ: สวี   จังหวัด: ชุมพร
ที่สาม  ศาลกรมหลวงชุมพร หาดทรายรี  ตำบล หาดทรายรี อำเภอเมืองชุมพร ชุมพร 

มาชมที่แรกกันเลยครับ........

ขออนุญาตลงลุงผู้หายไปจากชีวิตแต่ยังอยู่ในหัวใจครับ ......

บรรยากาศประมาณนี้ สักการะเสด็จเตี๋ยแล้วก็เล่นน้ำต่อได้เลยครับ..

ศาลที่อำเภอสวี ก็ประมาณนี้ครับ

ขึ้นเขาชันนิดนึง ใช้ความระมัดระวัง ด้านบนจะมีห้องน้ำครับ สะดวกสบาย แต่ที่นี่ไม่มีร้านค้านะครับ 

ที่สาม กรมหลวงหาดทรายรีครับ

ครั้งหนึ่งที่ได้นำกุหลาบแดง จำนวน 100 ดอกมาสักการะ แม้ไม่มีปฏิหารแต่เป็นไปในทิศทางทีดีสำหรับเรื่องที่ขอ
แม้สิ่งที่ขอไม่ได้ร้อยเปอร์เซนต์แต่คงจะบรรเทาหลายๆอย่างให้ดีขึ้นได้ครับ (ความเชื่อส่วนตัว)

นะโม ตัสสะ ภะคะวะโต อะระหะโต สัมมาสัมพุทธัสสะ (สวด ๓ จบ) ชุมพรจุติ อิทธิกะระณัง สุโข นะโมพุทธายะ มะอะอุ อิสะวาสุ สุสะวาอิ อิทธิฤทธิ อิทธิฤทธัง อรหังพุทโธ พุทธมหาลาโภ มหาเทโว พุทโธโลกะนาถัง พุทธอรหังอะ นะมะพะทะ จะพะกะสะ หุลุ หุลู สวาหายะ ภวันตุ เต (เม)

เรือหลวงชุมพร พระอนุสรณ์ถึงพลเรือเอก พระเจ้าบรมวงศ์เธอกรมหลวงชุมพรเขตอุดมศักดิ์ซึ่งกองทัพเรือมอบให้แก่ชาวจังหวัดชุมพร 
นำมาขึ้นบกอยู่เหนนือหาดทรายรี สถานที่สิ้นพระชนม์ของเสด็จในกรม เมื่อปลายปีพุทรศักราช 2523
 ร.ล. ชุมพรขึ้นประดิษฐานบนหาดทรายรีจนสำเร็จ โดยการร่วมแรงร่วมศรัทธาจากชาวบ้าน
 เรือเข้าที่เรีบยร้อยเวลา 2 นาฬิกา ของวันที่ 12 กรกฎาคม พ.ศ. 2523 
หลังจากขึ้นประดิษฐานได้เรียบร้อยก็ดำเนินการตกแต่งและจัดทำงานต่าง ๆ จนสำเร็จเป็นพิพิธภัณฑ์ทำพิธีมอบให้แก่ชาวชุมพรวันที่ 27 กันยายน พ.ศ. 2523  (ข้อมุลจากเพจ)

ผ่านมาเมืองรองอย่างชุมพรอย่าลืมแวะมาสักการะเสด็จเตี๋ยนะครับ
ก่อนถึงศาลกรมหลวงหาดทรายรี มีที่เที่ยวเยอะเลย อย่างจุดชมวิว เขามัทรี ไว้เก็บภาพมาฝากนะครับ

ขอบคุณที่รับชมครับ /Tin
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่