การที่คน Africa หันมาเรียนภาษาต่างประเทศ เช่นภาษาอังกฤษ ,ฝรั่งเศส,จีน จะทำให้ภาษาท้องถิ่นสูญหายมั้ยครับ

การที่ภาษาของชาวอาณานิคมเข้าไปมีบทบาทในทวีปแอฟริกา จะทำให้คนเรียนกันมากขึ้นจนลืมภาษาท้องถิ่นแบบภาษาวากานด้า จนทำให้เป็นภาษาที่สูญหายแบบภาษา Egypt โบราณมั้ยครับ คือไม่มีคนเรียนไม่มีคนสอนกันแล้ว ทุกคนใช้ภาษอังกฤษ,ฝรั่งเศส ,จีน กันหมดนะครับ เพราะความสำคัญมีมากกว่า
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่