พระยศของพระพันปีหลวงกับร.9

กระทู้คำถาม
พระนางเจ้าสิริกิติ์พระบรมราชินีนาถพระบรมราชชนนีพันปีหลวงเป็นพระมเหสีในรัชกาลรที่9ซึ่งทั้ง2พระองค์สืบเชื้อสายมาจากรัชการที่5เเต่ผมอยากทราบว่าทำไมร.9เป็นหลานร.5เเต่พระนางเจ้าสิริกิติ์เป็นเหลนของรัชการที่5ครับเเสดงว่าท่านเป็นรุ่นลูกของร.9เลยซิครับทั้งๆที่ห่างกัน5ปี คหสต.หรือปู่ของพระนางเจ้าสิริกิติ์เป็นลูกคนต้นๆของรัชการที่5ด้วยความที่ร.5มีลูกเยอะจึงทำให้ลูกคนต้นๆกับคนท้ายๆห่างกันเป็นรุ่นพ่อลูกเลยซึ่งพ่อของร.9(เจ้าฟ้ามหิดล)เป็นลูกร.5พระองค์ท้ายๆจึงทำให้ปู่ของพระนางเจ้าสิริกิติ์ซึ่งเป็นลูกร.5เหมือนกันเเต่เป็นลูกคนเเรกๆเลยห่างกันเป็นรุ่นพ่อลูกเลยพอถึงรุ่นหลานพ่อของพระนางเจ้าสิริกิติ์เป็นหลานของร.5ซึ่งร.9ก็เป็นหลานของร.5เเต่พระนางเจ้าสิริกิติ์เป็นเหลนของร.5เเสดงว่าพ่อตากับลูกเขยเป็นหลานของร.5เหมือนกัน หรอครับ(ขออนุญาตใช้คำสามัญนะครับ)
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่