ผมมีความสงสัยปรินิพพานและนิพพานครับ

ปรินิพพาน คนธรรมดาๆ อย่างเรา สามารถ เข้าถึงได้ไหมครับ หรือว่า เข้าถึงแค่ นิพพาน ครับ แล้วจำเป็นไหมครับ ที่ว่า ปรินิพพานต้องตายก่อนเสมอไป แล้ว ปรินิพพาน เป็น ไม่มีเหมือน นิพพาน เป็นหรอครับ ผมไปอ่านมา เขาบอกว่า เป็นสภาพธรรมที่ตรงข้ามกับความตาย แล้วผมไปตั้งถามอีกกระทู้เขาก็บอก ละขันธ์ 5(ไม่มีขันต์5=ตาย) ผมเลยงงว่า สรุป ปรินิพพาน เราเขาถึงได้โดยไม่ตาย ได้หรือไม่ครับ เหมือนนิพพาน
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่