ขอคำแนะนำเรื่องการเปลี่ยนยางรถยนต์หน่อยครับ

สวัสดีครับ พี่ ๆ ชาว Pantip ทุกท่าน

อยากขอคำแนะนำเรื่องการเปลี่ยนยางรถยนต์จากพี่ ๆ ผู้มีประสบการณ์ทุกท่านหน่อยครับ
ปัจจุบันผมใช้ Michelin Primacy 4 ขนาด 195 60 R15 อยู่ครับ
เป็นยางที่ส่วนตัวผมรู้สึกประทับใจมากครับ ทั้งในเรื่องความนุ่มเงียบ และการเกาะถนนทั้งแห้งและเปียก

ปัจจุบันผมใช้งานมา 1 ปีครึ่ง กับระยะทางแตะ 6 หมื่นกิโลแล้วครับ เริ่มสัมผัสได้ว่าประสิทธิภาพไม่เหมือนเดิม
คือ ยางเริ่มหอน ไม่นุ่มเงียบเหมือนแต่ก่อน และรู้สึกเกาะถนนไม่ดีเหมือนเมื่อก่อนครับ
ยิ่งช่วงนี้ฤดูฝนเจอแอ่งน้ำเล็ก ๆ ก็มีอาการเหินแล้วครับ จึงเริ่มมีความตั้งใจที่จะเปลี่ยนยางชุดใหม่ครับ

แต่ครั้นจะเปลี่ยนใช้ Primacy 4 เหมือนเดิม ถึงจะประทับใจก็จริง แต่ก็แอบรู้สึกราคาสูงเอาเรื่องพอสมควรครับ ตกเส้นละ 3,xxx บาทได้ 
ในการเปลี่ยนรอบนี้จึงอยากประหยัดเงินในกระเป๋าลงมาหน่อย ตอนนี้ก็เลยเล็ง ๆ ไว้ อยู่ 6 รุ่น โดยเรียงลำดับความสนใจจากมากไปน้อยดังนี้ครับ

1. Nexen N'Fera SU4
2. Apollo Alnac 4G
3. Yokohama Alliance AL30 
4. Dayton DT30
5. Dunlop SP Sport LM705
6. Otani EK1000

ลักษณะการใช้งานของผม ผมจะใช้เดินทางไกลค่อนข้างบ่อยครับ เฉลี่ยประมาณเดือนละ 2,500 กิโลต่อเดือนได้
ความเร็วที่ใช้ประมาณ 110 - 120 ครับ เล่นโค้งบ้างถ้าเจอโค้งที่ไม่โหด ๆ ครับ (เข้าโค้งใช้ความเร็วไม่เกิน 100 ครับ)
ใช้งานหลัก ๆ จะเป็นทางเรียบเป็นหลักครับ (ตามลักษณะของถนนประเทศเรา) แต่ก็มีขับขึ้นเขาไปทางแม่สอดกับทางภาคเหนืออยู่บ้างครับ เฉลี่ยประมาณเดือนละครั้งครับ (ขึ้นเขาใช้ความเร็วไม่เยอะครับ รถลากไม่ไหว แต่ลงเขาก็มีสาดโค้งบ้าง + ใช้ Engine Break ช่วยครับ ความเร็วไม่เกิน 80 ครับ)

จึงอยากขอคำแนะนำจากพี่ ๆ หน่อยครับ ว่ายาง 6 รุ่นนี้ที่ผมดูไว้อยู่นี้ ตัวไหนพอจะเล่นได้บ้างครับ ประสิทธิภาพถือว่าโอเคมั้ย ตัวไหนโอเค ไม่โอเคอย่างไรบ้างครับ โดยส่วนตัวผมไม่ได้คาดหวังว่ามันจะต้องดีเท่า Primacy 4 แค่ภาพรวมใช้งานได้โอเค คุ้มกับราคา ก็เพียงพอแล้วฮะ

ขอบคุณครับ

ปล. หากมียางตัวอื่นนอกเหนือจากนี้ สามารถแนะนำมาได้นะครับผม
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 4
วิ่งเยอะแบบนี้ ตัดสินใจง่ายครับ .. แนะนำให้ลองยางสเปคต่ำ ดูซักรอบ

พอใช้แล้ว ในปีแรก .. น่าจะ 4 หมื่นกม. .. อาการยางที่ใช้ เป็นยังไง

ถ้าชอบก็ใช่ .. เลือกซ้ำกันได้อีกยาวๆ
ถ้าไม่ใช่ .. จะได้หายสงสัย
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่