สมองตายเเล้วแต่ฟื้นขึ้นมาได้ไหมคะ

กระทู้คำถาม
สวัสดีค่ะ วันที่21 พฤษภาคม ตาของเราตื่นมามีอาการปวดหัวแล้วไปนอนพักกลางวัน พอตอนช่วง1ทุ่มตาเรายังกินข้าวกินอะไรได้ปกติ แต่ตาได้พูดเหมือนเป็นลางว่า ถ้าตาตายตาจะปล่อยเลย( ตาเรารักษาสุขภาพดีมากค่ะ ปีนี้อายุ64แล้ว ท่านไปวิ่งออกกำลังกายทุกวัน กินอะไรไม่ใส่น้ำตาลไม่ใส่เกลือ กินน้ำเป็นลิตร เเต่ชอบออกไปตากเเดดเลี้ยงไก่ค่ะ) พอช่วง5ทุ่ม ยายเราได้เข้าไปเจอตานอนคลุมโปง เรียกไม่ตอบ ฉี่เเตก มีอาการชัก มีเสียงฟู่ๆ คล้ายน้ำลายฟูมปาก เเต่ไม่มีน้ำลาย ตอนนั้นเลยขับรถตัวเเกส่งโรงพยาบาลในอำเภอ รพ.ได้ปั๊มหัวใจให้ก่อนเพราะหัวใจแกหยุดเต้นมาตั้งเเต่ที่บ้านเเล้ว ประมาณ10-20นาที  แกก็หัวใจกลับมาเต้นเเต่อยู่ดีๆก็หัวใจหยุดเต้นอีกครั้ง รพ.ในอำเภอบอกว่าเเกสมองตายเเล้วเลยส่งไปรพ.ในเมือง พอส่งไปถึงเมืองคุณหมอเอาเข้าห้องฉุกเฉินเลยค่ะ ผ่านไป4วันเราได้ไปเยี่ยมเเก แกลืมตาได้ ขยับหัวได้ แต่หมอบอกให้ทำใจ เเกจะไม่รับรู้อะไรเลย เหมือนตายทั้งเป็น เพราะสมองเเกตายเเล้ว ปัจจุบันเรามาเยี่ยมเเกอีก แกฟื้นเเล้วค่ะ เเต่เเกเหมือนเด็กออทิสติกหรือเด็กอายุ1-2ขวบเลยค่ะ เราถามอะไรก็มีการตอบสนองโดยการส่ายหน้าหรือพยักหน้า แกยิ้มพอเราเข้ามา ทำหน้าเหมือนตอนที่เเกเป็นปกติเลยค่ะ  พอเราถามว่าจำได้ไหมใครมา เเกส่ายหัว เราน้ำตาไหลเลยค่ะ เเกพยามพูดเเต่พึ่งเอาท่อที่เสียบคอออก เลยเจ็บคอเวลาจะพูด เเกพยามลุกขึ้นมานั่งด้วยค่ะ อันนี้เป็นตาจริงๆ หรือเป็นเเค่ร่างกายจดจำคะ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่