ท้องอืดอาหารไม่ย่อย ทำไมหมอสั่งยาลดกรด ในเมื่อกรดคือน้ำย่อย

ท้องอืด แน่น เรอ หมอบอกอาหารไม่ย่อย 

แต่ที่เรียนมา กรด HClคือน้ำย่อย 

แต่หมอให้ยาลดกรดมา

อ้าว ลดกรดก็ลดน้ำย่อย แล้วอาหารไม่ย่อยทำไมไม่เพิ่มกรดเพื่อช่วยย่อยละ

ลักลั่นย้อนแยงมาก งง คิดแบบวิทยาศาสตร์

คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 7
ขออนุญาตอธิบายตามความเข้าใจผมนะครับ

คำว่าอาหารไม่ย่อยที่คนไทยใช้เรียกอาการท้องอืด แน่นๆ จุกๆ ท้องหลังมื้ออาหาร (Postprandial fullness/distress) จริงๆ แล้วอาการนี้ไม่ได้เกิดจากอาหารมันไม่ถูกย่อยครับ

แต่เกิดจากการที่ สิ่งที่ลงไปในกระเพาะมันถูกส่งต่อไปยังลำไส้เล็กช้ากว่าปกติต่างหาก ซึ่งเชื่อว่าเกิดได้จากหลายสาเหตุร่วมกัน เช่น ชนิดอาหารที่กิน, ทางเดินอาหารบีบตัวน้อยเกินไป, กรดจากกระเพาะลงไปถึงลำไส้เล็กส่วนต้นมากเกินไป (ทำให้ลำไส้เล็กพยายามจะหยุดไม่ให้กรดลงมาเพิ่มโดยการบล็อกอาหารจากกระเพาะให้ลงมาช้าๆ) เป็นต้น

ซึ่ง ณ ปัจจุบัน ตามคำแนะนำ ยาที่ให้คนไข้เพื่อช่วยลดอาการนี้ หลักๆ ก็จะมี

1. กลุ่มเพิ่มการบีบตัวของทางเดินอาหาร (Prokinetics)
2. กลุ่มยาลดกรด (PPI) : ซึ่งเป็นยากลุ่มที่ จขกท ถามถึง ฤทธิ์ยาจะช่วยลดกรดในกระเพาะที่ลงไปถึงลำไส้เล็กได้ ก็จะช่วยลดการที่อาหารผ่านไปช้าลงได้ครับ
3. กลุ่มอื่นๆ เช่น ยาขับลม, ยาคลายกังวล, etc.

ประมาณนี้ครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่