ที่ดินชื่ออากง(เสียแล้ว) พ่อเป็นเจ้าบ้าน ถ้าคุณพ่อเสีย ใครจะได้รับมรดกของบ้านที่อาศัยอยู่

ขอเกิ่นก่อนนะคะ อากงมีลูก 5 คน คุณพ่อเป็นลูกคนที่ 3 และเป็นลูกรักของอากงมากๆ ก่อนอากงเสียอากงมีการแบ่งมรดกไว้ทุกอย่างเป็นชื่อของลูกหมดทุกคน ยกเว้นของคุณพ่อเรา เพราะว่าคุณพ่อเรายังไม่อยากได้หรือถ้าให้พูดง่ายๆคือรอให้วันนึงอากงไม่อยู่ก่อนเค้าค่อยรับ (แต่ไม่มีการเขียนอะไรทั้งนั้น)

และตอนนี้อากงเสียไปแล้ว 7-8 ปี แต่คุณพ่อก็ยังไม่โอนเป็นชื่อตัวเอง “แต่เจ้าบ้านและผู้จัดการมรดกคือพ่อ” ส่วน “ที่ดินยังเป็นของอากง”

และเหมือนคุณพ่อก็ค่อนข้างยืนยันว่า ไม่อยากเปลี่ยนเป็นชื่อตัวเอง แล้วบอกกับทางเรากับน้องว่าวันนึงก็ต้องเป็นของเราและน้อง

แต่ประเด็นหลักๆคือ “พี่น้องของพ่อ” แก่งแย่งชิงดีชิงเด่น ขนาดวันที่อากงเสีย ยังเอาเงินค่างานศพเก็บไว้ใช้คนเดียว ไม่ให้อาม่าสักบาท และดูเหมือนว่าเค้าไม่ยอมแน่ๆถ้าวันนึงพ่อเราเสีย เค้าก็ยังอยากได้บ้านหลังนี้

อยากสอบถามค่ะ ว่าถ้าวันนึงคุณพ่อเสีย เรากับน้องมีสิทธิ์ในการครอบครองบ้านไหมคะ เพราะอากงเป็นเจ้าของที่ แต่พ่อเป็นเจ้าบ้าน ยังไม่มีการโอน

ปัจจุบันมีชื่ออยู่ในบ้านกันทั้งคู่ แต่ก็มีชื่อพี่น้องของพ่อด้วยเหมือนกันค่ะ

ขอบคุณค่ะ🙏🏻
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่