รางลิ้นชักSOFTCLOSEไม่ได้ดีเสมอไป

ซอฟโค้ทเป็นชื่อเรียกอุปกรณ์ประกอบเฟอร์นิเจอร์เช่น บานพับ รางลิ้นชัก รางเลื่อนประตูที่ช่วยให้การปิดนั้น เลื่อนปิดแบบเบาๆ ไม่กระแทกแรงๆที่ทำให้เกิดเสียงดัง หรือไปกระแทกโดนมือหรืออวัยวะส่วนต่างๆ

ที่น่าใช้มากก็คือ ซอพโค้ทที่ใช้กับบานพับถ้วย
แต่ที่เป็นปัญหาคือ ซอพโค้ทที่ใช้กับรางลิ้นชักและบานเลื่อนครับ
รางลิ้นชักลูกปืนนั้นการปิดจะปิดช้าๆแบบนุ่มนวล แต่จะเกิดปัญหาตอนที่จะเปิดครับ เพราะต้องออกแรงดึงให้หลุดจากชิ้นส่วนที่ทำให้เกิดการปิดแบบนุ่มนวล
ถ้าเป็นลิ้นชักขนาดเล็กๆเช่นลิ้นชักที่โต๊ะแต่งตัว ใช้แบบธรรมดาดีกว่าครับ

รางเลื่อนจะมีคลิปที่ด้านในเพื่อเป้นตัวเบรกบาน เช่นกันครับ กระเดื่องต่างๆเหล่านี้ต้องออกแรงดึงเยอะครับจึงหลุด มีบางรุ่นที่ผมใช้เป็นแบรนด์ที่ผลิตในประเทศ ผมเคยใช้งานต้องออกแรงเยอะ ปรากฏว่าตกรางครับ  ดังนั้นซอฟโค้ทที่เป็นปัญหามี2จุดนี้ครับคลิกเพื่อดูคลิปวิดีโอ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่