ISO 14001 : 2015 เรื่องประเมินลักษณะปัญหาสิ่งแวดล้อม กิจกรรมสำนักงาน

สวัสดีค่ะ อยากรบกวนสอบถามท่านผู้มีความรู้ด้าน ISO 14001 ค่ะ 

คือที่โรงงานมีการประเมินกิจกรรมต่างๆของแต่ละแผนก แต่รอบออดิทภายนอกล่าสุดที่ผ่านมา ท่านออดิทเตอร์ถามถึง ความเสี่ยงและโอกาสของแผนกสำนักงาน ซึ่งโรงงานไม่ได้มีการประเมินความเสี่ยงเอาไว้ มีแค่ชี้บ่งลักษณะปัญหาสิ่งแวดล้อมเอาไว้ของแต่ละแผนก อยากสอบถามค่ะว่า ประเมินความเสี่ยงและโอกาสสำนักงานเราสามารถประเมินไว้ชุดเดียวกันได้เลยไหมคะ หรือว่าจำเป็นต้องประเมินแยกแต่ละแผนก และต้องประเมินไปในแนวทางไหนได้บ้าง

คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 1
เดาๆ ว่า น่าจะมีแผนกนึง เป็นเจ้าภาพ ของทุกแผนกในสำนักงาน ประเมินลักษณะปัญหาสิ่งแวดล้อมใช่ไหมครับ?
ทีนี้ตอนออร์ดิทมาตรวจ เค้าก็จะถามถึงความเสี่ยงและโอกาสของกระบวนการ (สำนักงาน) แล้วเราไม่มี

ถามว่า ประยุกต์ในชุดเดียวกันได้ไหม คำตอบคือ ได้ครับ แต่มันอาจจะได้ความเสี่ยงที่อยู่ในรูป ลักษณะปัญหาทางด้านสิ่งแวดล้อมมากกว่า
ดังนั้น ส่วนมากหลายๆที่ อาจจะแยกชีทระบุความเสี่ยงเป็นงานๆไป หรือ ถูกระบุไว้ในแผนภูมิเต่าก็เป็นได้
ทั้งนี้ทั้งนั้น แล้วแต่ว่าแต่ละที่กำหนดให้ระบุหรือประเมินอย่างไรครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่