สอบถามครับ เกี่ยวกับความดันโลหิต

รบกวนด้วยครับ ขออนุญาตสอบถามผู้รู้นะครับ
ถ้าความดันโลหิตกลับมาอยู่ในเกณฑ์ที่ปรกติ จากการวัดค่าทุกวัน ในเวลาเดียวกันคือหลังตื่นนอนก่อนกินยา และก่อนนอน คือเฉลี่ยประมาณเกือบสองเดือนจะอยู่ที่ 
ตัวบน 105-110  และตัวล่างจะเฉลี่ยนอยู่ที่ 58-65 จะมีมา 71-74 บ้างบางครั้ง  เป็นแบบนี้ตลอดทุกวัน และผมจะจดค่าเอาไว้

แต่ก่อนหน้านี้ไม่ได้เคยออกกำลังกายเลย หมอให้ยามากินตลอดก็จะคุมอยู่ที่ 130/90 ประมาณนี้   แต่หันมาออกกำลังกายแล้วความดันก็กลับมาเป็นปรกติ

ในลักษณะแบบนี้มีโอกาสที่แพทย์จะพิจารณาลดยาความดันบ้างมั้ยครับ ทุกวันนี้กินอยู่ 1.5 เม็ดตอนเช้า

ขอบคุณครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่