ขอวิธีรับมือกับสังคมเพื่อนขี้นินทาหน่อยค่ะ?

สวัสดีค่ะ ตามที่เราตั้งคำถามเลยค่ะ บอกก่อนเลยว่าเราอยู่มัธยมปลายนะคะ คือเราไม่ค่อยโอเคกับสังคมในห้องเรียนตัวเองเลยค่ะ เพื่อนในห้องส่วนมากก็จะเป็นกลุ่มเป็นเเก๊งค์กันอยู่เเล้วค่ะ เเต่มันก็จะมีเเก๊งค์ใหญ่ๆที่จะสนิทกับเพื่อนทุกคนในห้องเลย พอพวกเขาพูดอะไรไปถึงจะจริงหรือไม่จริงทุกคนก็เชื่อกันหมดเเละก็นำไปนินทาต่อเรื่อยๆ  พอมีคนทำอะไรให้เขาไม่พอใจสักอย่างก็จะต่อว่านินทา เเต่ต่อหน้าคือทำดีด้วยนะคะ มีอยู่ครั้งหนึ่งเราไปขอให้เขามาช่วยทำเวรหน่อยเพราะเขาไม่เคยทำเวรเลย ทั้งที่เป็นเวรของเขาเอง เเต่เขาก็เงียบไม่พูดตอบโต้อะไรเเต่สีหน้าคือไม่พอใจมากๆ ทั้งที่เราก็พูดดีๆกับเขานะคะหลังจากนั้นก็นินทาเราไปทั่วห้องเลยค่ะ จนทำให้เราวางตัวไม่ค่อยถูกเลย อึกอัดไปหมด จริงๆมันมีหลายเหตุการณ์มากๆค่ะ เเต่เรานำมาเล่าเเค่นี้ก่อนค่ะ ใครมีวิธีรับมือกับสังคมเพื่อนเเบบนี่บ้างคะ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่