ปัญหาของ Samsung Galaxy A73 5G ทัชสกรีนหลุด ตอนเล่นเกม

ส่วนตัวไม่เคยใช้ของ Samsung มาก่อน ผมซื้อวันที่ 12/1/66
----------------
1."จอเหลืองมาก"เมื่อเทียบกับเครื่องเก่าที่ผมใช้ (ส่วนตัวไม่มีปัญหาใช้งานได้แต่ก็ขัดใจเวลาดูหนังสีไม่สุด)
2.จอทัชสกรีนเองรัวมากๆ อาการนี้เกิดขึ้นแทบทุกครั้งเวลาเล่นเกม (เสียดายผมส่งเครื่องไปให้ที่ร้านตรวจ 22/1/66 เลยไม่ได้เอาคลิปที่อัดมาให้ดู)
---------------
     หลังจากได้ตัวเครื่องมาผมก็มาโหลดเกมเล่นปกติมีเกม Rov และ Princess Connect! Re: Dive
ช่วงวันที่ 2-3 วันแรกไม่มีอาการผิดปกติใดๆเลย
     จนมาเจอครั้งแรกกับเกมที่ 2 ที่เล่นอยู่ จอทัชสกรีนเองรัวมากๆ ที่แรกก็นึกเป็นที่เกมเลยกดปุ่มกลับมาหน้าจอหลักมันก็กดเองไม่หยุด วิธีแก้ที่เจอ ปิดหน้าจอเปิดใหม่ หรือบ้างที่ก็รัวพักๆอาการก็หาย
     ผมเลยเปลี่ยนไป Rov แทน ก็เจออีกแบบ ปุ่มเดิมชอบหลุด เดินๆหยุด ไครเล่นคงเข้าใจอารมณ์ผม วิธีที่ผมลองทำนี่คือปิดจอเปิดใหม่ และปิดเปิดเครื่อง ก็แก้ไม่หาย
    จนทนไม่ไหวต้องเอาเครื่องไปให้ที่ร้านเขาบอกว่าเดียวนำส่งที่ศูนย์รอ"ประมาณ 45 วัน" ว่าเคลมได้ไหม ส่วนตัวคิด ถ้าไม่เปลี่ยนใหม่ก็อยากได้เงินคืนเลย

"ข้อดี" เรื่องขอการใช้งานแอพอื่นๆส่วนตัวผมไม่เคยเจออาการผิดปกติ เช่นเล่น TikTok,youtube,Line,FB,การใช้งานต่างไม่มีปันหาเลย และชอบสุดคงเป็นการถ่ายรูปภาพคือสุดมากล้องหลังภาพสวยมาก แต่ไม่ได้ลองเล่นฟังก์ชั่นต่างๆให้ครบเลย

สรุป : ได้เครื่องมาวันที่ 28/1/2566 (เร็วมาก)

1. ทางร้านบอกเคลมไม่ได้ ต้องใช้อีกเครื่องถ่ายตอนเกิดปัญหา ได้รีค่าโรงงานมาให้อย่างเดียว ช่างได้โทรมาถามเราก่อนนะ
  2. ก็โหลดเกมมาเล่นแบบเดิมก็เจออาการเดิม โมโหเลยถอดเคสออก หายเฉย หายแบบ WTF ปัญหามาจากเคส *-* (ของเกม ROV)
  3. ส่วนอีกเกมที่ทัชรัวๆยังไม่เจอปันหา นาจเพราะตอนนี้ถอดเคสเล่นทุกเกม

**ไครที่ใช้รุ่นนี้ลองถอดเคสเล่นดูครับ**
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่