มีผู้ป่วยมะเร็งกี่เปอเซ็นที่หายจากมะเร็งด้วยวิธีการรักษาแบบให้คีโมและฉายแสง ครับ สงสัยมาก

ตามหัวข้อเลยครับ
พอดีพ่อเป็นมะเร็ง (มะเร็งลำไส้ใหญ่) ตอนยังไม่รู้ว่าเป็น กินอาหารกินเอาๆ  เดินเหิน ปีนป่ายใช้กำลังปกติ
พอทราบว่าเป็นมะเร็งลำไส้ ระยะที่ 2 เข้า 3 และได้เริ่มเข้าผ่าตัดเอาเนื้อร้ายออกยังไม่ค่อยมีอาการอะไรเท่าไหร่
จนเข้ากระบวนการรักษาแบบให้คีโม และฉายแสงเท่านั้นล่ะ ผลข้างเคียงเยอะมาก
ผอมลงไปมากตอนนี้น้ำหนักลงไป  น่าจะมี 10-20 โล
ให้อะไรก็ไม่กิน บอกไม่อยาก ถ่ายเข้าห้องน้ำวันละ 20 รอบ
เลยสงสัยว่า ถ้าให้คีโมกับฉายแสงแล้ว ถ้าอาการเป็นไปขนาดนี้ ไปผ่าตัดเอาก้อนมะเร็งออกเฉยๆ แล้วปล่อยไปตามธรรมชาติจะดีกว่ามั้ย

และมีคำถามว่า มีผู้ป่วยมะเร็ง กี่เปอเซ็น ในแต่ละระยะ หรือโดยรวม ที่หายจากมะเร็ง

ด้วยวิธีการรักษาแบบให้คีโม (เคมีบำบัด) และฉายแสงครับ
ขอบคุณล่วงหน้าครับ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่