น้ำหนักขึ้นง่ายมาก ปีละ 10 กิโล

สวัสดีค่ะ เราอยากรู้ว่าแบบนี้คือผิดปกติจนถึงขั้นไปขอคำปรึกษาจากแพทย์ได้รึยัง เราส่วนสูง 163 ค่ะ
มันเริ่มจากตอน ม.5 น้ำหนักเราประมาณ 48-49 ตอนนั้นเริ่มรักษาอาการซึมเศร้าด้วยการทานยา พอปลายปีที่จะจบม.6 น้ำหนักขึ้นมาที่ 58   หลังจากนั้นพอขึ้นปี1 น้ำหนักจาก58 ขึ้นมา ขึ้นมาเป็น63-64 ช่วงเทอมที่2 ของปี1 เราได้หยุดรักษาอาการซึมเศร้าแล้ว แต่เราก็ได้มาฝังยาคุมแทน ตอนแรกคิดว่าเป็นเรื่องปกติที่น้ำหนักขึ้นอาจจะเป็นผลข้างเคียงจากการทานยาซึมเศร้า หลังจากฝังยาคุมช่วงปี1 เทอม2  ผ่านไประยะเวลา1 ปี ขึ้นเรียนชั้นปีที่3 น้ำหนักเราขึ้นจาก 63-63 เป็น 75-76 เราก็ยังคิกว่าอาจจะเป็นผลข้างเคียงจากการฝังยาคุม แต่น้ำหนักยังไม่นิ่งแค่นั้น ปัจจุบ้น เราอยู่ปี3 กำลังจะขึ้นปี4 น้ำหนักเราอยู่ที่ 89 แล้ว จนคนรอบข้างเริ่มทักว่าน้ำหนักขึ้นเยอะผิดปกติ ก็กังวลไปด้วย การที่ระยะเวลา 4 ปี น้ำหนักขึ้น มา41 กิโลกรัม ถือว่าผิดปกติมากไหมคะ ควรไปพบแพทย์เกี่ยวกับเรื่องนี่ดีไหมคะ ยอมรับว่าอาจจะตามใจปากไปบ้างแต่ว่าเมื่อก่อนก็ทานข้าว3 มื้อมีทานขนมช่วงพักเบรคก็ไม่เห็นจะขึ้นมาขนาดนี่
ปล. ไม่ค่อยได้ตั้งกระทู้เท่าไหร่ ติดแท็กผิดพลาดตรงไหน ขออภัยด้วยนะคะ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่