พ่อแม่แยกทางกัน เราไม่อยากอยู่กับพ่อ ควรทำยังไงดีคะ

สวัสดีค่ะ เรื่องมันเริ่มจากพ่อเราเขาเป็นคนอารมณ์ร้อนค่ะ นิดๆหน่อยๆก็บ่นก็ด่า เขาเป็นทหารค่ะแล้วคิดว่าทุกอย่างต้องเป็นระบบระเบียบภายใต้การปกครองของเขา ซึ่งทุกคนในบ้านไม่มีใครยินยอมเลยค่ะ เพราะเหมือนเขาเอาตัวเองเป็นที่ตั้ง แต่ไม่มีใครกล้วพูดเลยสักคนเพราะถ้าเราเถียงเขาจะยิ่งโมโหแล้วมันจะไม่จบแค่บ่นเพราะเขาจะลงมือทำร้ายร่างกาย เรากับพี่โดนมาตั้งแต่เด็กๆเลยค่ะ เรากลัวเขามากจนทุกวันนี้เราหลอนไปแล้ว ถ้าใครเสียงดังเราจะกลัวมากหรือถ้ามีคนปิดประตูเสียงดังๆเราจะสะดุ้งเลยค่ะถ้านอนอยู่ก็จะตื่นเลยค่ะแล้วจะนอนไม่หลับอีกเลย บางครั้งก็น้ำตาไหลออกมาเองเลยเพราะเราจะนึกถึงเวลาที่พ่อเขาตะคอกใส่เราหรือปิดประตูกระแทกเวลาโกรธตลอด เรากลัวเสียงดังเพราะเวลาพ่อแม่ทะเลาะกันเราต้องคอยฟังเสียงนั้นตลอด เรากลัวพ่อทำร้ายร่างกายแม่ ปัญหาของเราตอนนี้คือพ่อกับแม่เราเขาทะเลาะกันมาตั้งแต่เราจำความได้เลย แรกๆมันก็ไม่บ่อยค่ะเดือนนึงก็ครั้งนึงบ้าง พ่อก็ไม่ได้ทำอะไรมากไปกว่าบ่น แม่เราก็ยอมตลอด พอเราโตขึ้นเขาก็เริ่มแรงขึ้นเรื่อยๆ พ่อเริ่มทำลายข้าวของ แม่เริ่มเถียงพ่อกลับ พอมันถึงจุดๆนึง พ่อเขาก็ทำร้ายร่างกายแม่ค่ะ เขาต่อยแม่เราตาเขียวเลย เหมือนเขาเผลอไปเพราะโมโหค่ะ พอได้สติเขาก็เดินหนีไป แต่แม่เราเขาก็ไม่ทนแล้ว ประกอบกับช่วงนั้นเราขึ้นม.ปลายพอดีแล้วเราสอบได้โรงเรียนที่ใกล้กับบ้านพี่ชาย แม่เราเลยพาเรามาอยู่บ้านพี่ชาย แต่เรื่องมันก็ไม่จบค่ะเพราะพ่อเราเขาก็ตามมาด่าแม่ตลอด ทั้งไลน์มาทั้งโทรมา พอแม่บล็อคเขาก็ขับรถมาเลยค่ะ จนมาช่วงนี้ที่แม่เริ่มจะไม่อยากทนแล้วเขาเลยจะหย่ากันค่ะ พ่อบอกให้เราไปอยู่ด้วย แม่ก็พูดประมาณว่าให้ไปอยู่กับเขาเพราะเขาส่งเราเรียนได้ แต่เรากลัวค่ะ เพราะเขาทำร้ายเคยทำร้ายเรา ทั้งเอาไม้ตีเรา กระชากหัวเรา จะตัดผมเรา มีครั้งนึงตอนประถม เราขึ้นรถรับส่งค่ะแล้วเรากลับบ้านช้าประมาณสิบนาทีเพราะเราเรียนพิเศษรถรับส่งเลยโทรไปหาพ่อเราพอเรากับบ้านลงจากรถปุ๊ปเขาก็ถีบเราล้มแล้วเหยียบเราเลยค่ะ ตอนนั้นเรากลัวมากเพราะเรายังเด็ก แล้วมันก็ฝังใจเราไปเลยค่ะ เราออกไปไหนเขาก็โทรตามตลอด เราไม่กล้าหือกับเขาเลย เรากลัวว่าถ้าอยู่กับเขาสองคนแล้วเขาจะเผลอทำร้ายเราอีก พอเราพูดกับแม่เขาก็บอกว่าให้เรายอมไปอยู่กับพ่อไปก่อน ให้เขาหย่ากันให้เสร็จก่อน ถ้าไปอยู่แล้วเขาทำร้ายเราให้กลับมาบอกแม่แม่จะพาไปแจ้งความพาเรากลับมาอยู่ด้วย แต่เราก็กลัวอยู่ดีค่ะ เรากลัวพ่อเขาจะเผลอทำรุนแรงกลับเรา เรื่องตอนนั้นมันฝังใจเรามากถ้าไม่มีคนมาห้ามเขาในตอนนั้นเค้าคงกระทืบ โดนเขาโกนหัวเราไปแล้ว เราไม่อยากไปเลยค่ะ ควรทำไงดีคะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่