อนาคตทางหลวงเชื่อมต่อระหว่างไทย - มาเลเซีย สามารถพัฒนาให้เป็นในรูปแบบขับรถวิ่งข้ามประเทศได้โดยไม่ต้องใช้พาสปอร์ต

สวัสดีครับ สืบเนื่องจากได้ดูคลิปการท่องเที่ยวยุโรป เเล้วถนนทางหลวงของบ้านเขาเวลาขับรถผ่านพรมแดน สามารถขับรถวิ่งผ่านได้เลยโดยไม่ต้องใช้พาสปอร์ต เพียงถือบัตร ปชช ใบเดียวก็เพียงพอ ซึ่งเเน่นอนว่าประเทศทางแถบยุโรปสามารถไปมาหาสู่ด้วยกันได้ง่าย เพราะแต่ละประเทศเจริญทัดเทียมกันหมด ซึ่งหากมองมาที่ประเทศไทย โอกาสความเป็นไปได้ถ้าหากจะทดลองใช้ระบบนี้ ผมเห็นควรให้ทดลองเชื่อมต่อ ระหว่าง ไทย - มาเลเซีย หรือ เพิ่มสิงคโปร์เข้าไปด้วย ก็คงจะดีไม่น้อย 
เเต่ว่าปัญหาคือกลัวว่าอาจจะมีขบวนการลักลอบเข้าเมืองที่มากขึ้นเพราะไม่ได้มีด่านของเจ้าหน้าที่ในการตรวจสอบประวัติบุคคลก่อนเข้าประเทศ อาจจะใช้ AI เข้ามาช่วยกรองบุคคล ลดภาระงานของเจ้าหน้าที่ศุลกากร มีการลงทะเบียนข้อมูลออนไลน์ก่อนใช้ถนนเส้นนี้ให้เรียบร้อยก่อนเดินทาง เช่น รถยี่ห้ออะไร มากี่คน ตอนกลับกลับกี่คน เป็นการเช็คข้อมูลไปในตัวว่าบุคคลนี้ไม่ได้หนีเข้าเมือง ไปครบ กลับครบ ซึ่งก็เป็นเพียงแนวคิดเท่านั้นนะครับ เผื่อว่าอนาคตทางเราจะมีเทคโนโลยีด้านนี้มาช่วยสนับสนุนให้โครงการนี้เกิดขึ้นจริง หรืออาจจะไม่ได้เกิดเลยก็ได้ 555 แต่ผมว่ามันดีนะครับ อยากขับรถข้ามไปเที่ยวที่มาเลเซียก็ขับรถข้ามไปเที่ยวได้เลย เพียงเเค่ถือบัตร ปชช 1 ใบ และใบขับขี่ของผู้ขับรถ เพียงเท่านี้การเดินทางข้ามระหว่างประเทศก็ไ่ใช่ปัญหาอีกต่อไป (แต่ ประเทศไทย และมาเลเซีย ต้องพัฒนาให้เทียบเท่าสิงคโปร์ก่อน มีกฎหมายการข้ามพรมแดนที่เห็นพ้องต้องกัน) 
ทั้งนี้ ถนนสายหลักของไทยต้องทำเเบบ Expressway มีด่านควบคุมแบบมาเลเซีย

ครั้งหนึ่งในชีวิตก็ขอให้ได้โครงการนี้สำเร็จ ถ้าโครงการนี้ศึกษาเเล้วสามารถดำเนินการได้โดยไม่ขัดต่อกฎหมาย 

ขอบคุณครับ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่