เราสามารถทำอะไรได้บ้างคะ มีคนทิ้งก้นบุหรี่ใส่หลังรถเราจนเป็นรอยไหม้หลายรอยในคอนโดที่ห้ามสูบบุหรี่

สวัสดีค่ะ เราซื้อคอนโดแห่งนึงค่ะ ในซอยลาดพร้าว 62 เราเสียเงินค่าจอดรถ ค่าส่วนกลาง ตรงเวลา และรู้สึกแย่กับการกระทำของคนในคอนโดและนิติที่ไม่สามารถจัดการอะไรให้เราได้เลยค่ะ

เราจอดรถไว้แล้วมีคนทิ้งก้นบุหรี่ลงมาโดนหลังคารถ ทั้งๆที่นิติเคยติดป้ายเตือนแล้วนะคะว่าห้ามสูบบุหรี่ทั้งภายในและภายนอกคอนโดแห่งนี้ ก็ยังมีคนแอบสูบ แถมทำให้ทรัพย์สินเราเสียหาย

เรามีประกันชั้น1 ก็จริง แต่เราก็รู้สึกแย่กับการกระทำของนิติคอนโดที่พอเราแจ้งไปและถามหาความรับผิดชอบ โดยการให้หาตัวคนทำมาให้มาเสียค่าใช้จ่ายในการเข้ารับบริการเวลาเอารถเข้าศูนย์ นิติก็ดำเนินการช้า แถมยังบอกอีกว่าถ้าหาคนทำไม่เจอคือเราต้องรับผิดชอบส่วนนี้เอง เราไม่พอใจมากค่ะ ค่าส่วนกลางก็เสีย ค่าจอดรถก็ต้องเสีย ทำไมเราต้องรับผิดชอบตรงนี้ทั้งๆที่เราก็จอดรถตามปกติ ไม่ได้มีสาเหตุมาจากตัวเราเองเลย แต่พอถามหาความรับผิดชอบเวลาเกิดปัญหากลับปัดความรับผิดชอบ แล้วถ้าเกิดวันนึง คนที่ทิ้งบุหรี่ลงมาทำให้เกิดเพลิงไหม้ใหญ่โตล่ะ ทำยังไง เดือนร้อนไปทั่วอีก

เราอยากทราบค่ะว่า กรณีนี้
เราสามารถทำอะไรได้บ้างคะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่