การขอใบยินยอมเปลี่ยนชื่อบุตรอายุตํ่ากว่า 20 ปีบริบูรณ์ โดยที่มารดาอาศัยอยู่ต่างประเทศ

สวัสดีค่ะ รบกวนสอบถามข้อมูลเพิ่มเติมดังนี้ค่ะ
1.โดยปกติมารดาและบุตรอาศัยอยู่ต่างประเทศ แต่บุตรเดินทางกลับประเทศไทยมาเปลี่ยนชื่อเอง โดยที่มารดาไม่ได้กลับมาด้วย และบุตรยังมีอายุไม่ถึง 20 ปีบริบูรณ์ จะต้องขอใบมอบอำนาจแบบไหน ไปยื่นนายทะเบียนคะ [ สิทธิ์ปกครองบุตรเป็นของมารดาผู้เดียวค่ะ ]
2.บุตรจะมีอายุครบ 20 ปีบริบูรณ์ในวันที่ 26 มิถุนายน 2566 (ปีนี้) สามารถแจ้งเปลี่ยนชื่อได้ด้วยตนเองก่อนวันเกิดได้ไหมคะ หรือยังต้องรอจนอายุครบ 20 ปีบริบูรณ์เท่านั้น พอดีน้องจะไม่ได้อยู่ไทยนานค่ะ
3.ถ้ามารดาต้องไปขอใบมอบอำนาจที่สถาณฑูต จะต้องยื่นขอใบอนุญาติแบบไหน สามารถส่งเป็นไฟล์เอกสารได้ไหมคะ หรือต้องส่งเอกสารใบจริงเท่านั้น
4.มารดามีใบยินยอมให้บุตรเดินทางไปต่างประเทศด้วยตนเอง(ใบจริง) และใบรับรองบุตรที่รับรองจากสำนักงานเขตฯ สามารถยื่นใช้ในการเปลี่ยนชื่อได้มั้ยคะ
5.ปัจจุบันสามารถยื่นขอเปลี่ยนชื่อนอกเขต/อำเภอตามทะเบียนบ้านได้รึยังคะ พอดีน้องเป็นคนเชียงใหม่แต่แม่จะให้เปลี่ยนที่กรุงเทพฯค่ะ

ขอบคุณสำหรับคำตอบค่ะ ขออภัยถ้าแท็คผิดห้องนะคะ เขียนกระทู้ครั้งแรกค่ะ 🙏🏻

#ศูนย์บริการข้อมูลภาครัฐฯ
#เปลี่ยนชื่อบุตร
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่