ผมถอดแบตเตอรี่ notebook Asus vivo book pro ออกแล้วเสียบไฟโดยตรงมีปัญหาอะไรไหมครับ

ตามหัวข้อเลยครับผมถอดแบตเตอรี่ notebook asus vivobook pro n580v ที่มีอาการบวมเปล่งๆออกแล้วทำการเปิดใช้โดยเสียบไฟจาก adapter โดยตรง ทดลองดูปรากฏว่าสามารถเปิดได้ แต่พบว่าเครื่องมีอาการบูธเข้าวินโดว์ช้ากว่าปกติ แต่ก็สามารถใช้งานได้คำถามคือผมต้องเข้าไปเซ็ตค่าใน biosใหม่ หรือต้องตั้งค่าอะไรใหม่ไหมครับ  สาเหตุที่ผมไม่ซื้อแบตเตอรี่มาเปลี่ยนเพราะผมถามจากศูนย์ asus แล้วไม่มีการนำเข้าแบตเตอรี่รุ่นนี้และเคยใช้แบตเทียบแล้วปรากฏว่าใช้ไม่ถึงปีก็เสื่อมแล้วมีอาการบวมผมจึงคิดว่าจะใช้เป็นคอมตั้งโต๊ะโดยไม่ยกไปไหนแต่พอลองถอดแบตเตอรี่ออกมันไม่เหมือนกับ notebook รุ่นเก่าๆที่สามารถถอดแบตเตอรี่เองได้จากหลังเครื่องรุ่นเก่าแค่ดึงแบตเตอรี่ออกแล้วเสียบ adapter เปิดเครื่องก็ใช้งานได้ปกติแต่ ASUS เครื่องนี้มันเป็นแบตเตอรี่แบบ built in ภายในพอถอดแล้วมันก็มีอาการเครื่องอืดๆผมเลยสงสัยว่ามีอะไรผิดปกติไหมหรือต้องไปตั้งค่าอะไรไหมครับรบกวนขอความรู้ด้วยครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่