[CR] ญี่ปุ่นในรอบ 3 ปี กับทริปใบไม้เปลี่ยนสีที่ Tokyo (นอนดี กินอิ่ม ช็อปแหลก)

สวัสดีชาวพันทิพบลูแพลนเนตทุกคนครับ ยินดีกับหลายๆ คนที่ได้เริ่มท่องเที่ยวกันแล้ว ได้เอาเงินที่ไม่รู้จะเอาไปใช้ที่ไหนออกมาเที่ยวเสียที ฮ่า... 

ญี่ปุ่นก็เป็น 1 ในประเทศยอดฮิตของคนไทย เคียงข้างอเมริกา เกาหลี และฮ่องกง และหลังจากญี่ปุ่นประกาศเปิดให้นักท่องเที่ยวได้เที่ยวเองได้แล้วเมื่อต้นเดือน พ.ย. ที่ผ่านมา ผมเองก็เป็น 1 ในคนไทยอีกนับหมื่นที่ได้กลับไปยังดินแดนอาทิตย์อุทัยแห่งนี้ครับ

กลับไปทั้งที หลายคนก็คงคิดว่า ทำไมโตเกียว เอาจริงๆ ก็มีหลายเหตุผลครับ สำหรับผมก็คือ
1. ตั๋วหาง่ายสุดตอนนั้น เมืองอื่นๆ อย่าง Osaka หรือ Fukuoka ยังไม่มีไฟลท์ให้เลือก
2. ธันวาคม จะเริ่มหนาวแล้ว เที่ยวโตเกียวก็น่าจะได้บรรยากาศเย็นๆ ดีกว่าฟุกุโอกะ
3. ผมเคยไปโตเกียวมา 1 ครั้ง แต่ตอนนั้นเที่ยวตามพาสของ JR East เลยไม่เคยได้ explore โตเกียวจริงจังซะที

รอบนี้เลยได้ตกลงปลงใจมาโตเกียวครับ แพลนผมเดินทางช่วง 7-12 ธันวาคมที่ผ่านมา เพราะคิดว่าปีนี้ค่อนข้างร้อน พายุลากยาวถึงต้น ต.ค. อากาศน่าจะหนาวช้า ไปตอนนั้นน่าจะพอเห็นใบไม้เปลี่ยนสีบ้าง ซึ่งก็เกือบไปเหมือนกันครับ เพราะพอบทใบไม้จะร่วงก็ร่วงอย่างไว

แผนการเดินทางของผมคร่าวๆ ดังนี้ครับ

7 ธันวา ออกจากสุวรรณภูมิ ไฟลท์ JL718 พักที่โยโกฮาม่า
8 ธันวา ไปคามาคุระและกลับมานอนโตเกียว
9 ธันวา Inokashira park และ Shibuya
10 ธันวา Tokyo Tower, Suga Shrine, Jingu Gaien, Marunouchi และ Roppongi
11 ธันวา Asakusa, Tokyo Skytree, Akihabara,  Kakurazaka และ Shinjuku
12 ธันวา ซื้อของฝาก กลับไทยด้วยไฟลท์ ZG051

ผมหมดตังไปเยอะเหมือนกันกับทริปนี้เพราะไปคนเดียว ไม่มีใครห้ามเลย อยากได้อะไรซื้อ อะไรพังก็ซื้อใหม่ อยากกินอะไรกินหมด 55555 ข้อดีคือได้ออกแบบทริปเองแบบที่ตัวเองอยากทำจริงๆ ได้แช่ในที่ที่อยากถ่ายรูปนานๆ ได้กินที่อยากกิน ไม่ต้องรอใคร อยากนอนแพงๆ ก็นอนได้ เปลี่ยนที่นอนบ่อยๆ ก็ทำได้ เพื่อนไม่ด่า ฮ่า ถือเป็นประสบการณ์ที่ดีครั้งนึงครับ และแน่นอนผมน่าจะไปคนเดียวที่ญี่ปุ่นได้อีกบ่อยๆ แน่

พร้อมแล้วก็ ไปเริ่มกันวันแรกเลยครับ (รูปบางรูปจากกล้องถ่ายรูป บางรูปจากมือถือ บางรูปแคปจาก IG Story ตัวเองอีกที ดังนั้นอาจไม่เป็นน้ำหนึ่งใจเดียวกันเท่าไหร่นะครับ)

ชื่อสินค้า:   Tokyo - JAPAN
คะแนน:     

CR - Consumer Review : กระทู้รีวิวนี้เป็นกระทู้ CR โดยที่เจ้าของกระทู้

• - จ่ายเงินซื้อเอง หรือได้รับจากคนรู้จักที่ไม่ใช่เจ้าของสินค้า เช่น เพื่อนซื้อให้
  • - ไม่ได้รับค่าจ้างและผลประโยชน์ใดๆ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่