เว็บไซต์ในเครือ
bloggang.com Bloggang pantown.com Pantown pantipmarket.com PantipMarket
maggang.com Maggang
ติดตามพันทิป
ดาวน์โหลดได้แล้ววันนี้
Pantip Application Pantip iOS Pantip Android Pantip Android
เกี่ยวกับเรา

แฟนใช้คำพูดแบบนี้คุยกับเพื่อนมันแปลกมั้ย?

สวัสดีครับเรามีแฟนคนนึงคบกันมาได้2ปีแล้วปกติก็มีเรื่องทะเลาะกันบ้างตามภาษาคนเป็นแฟนกัน แต่ตอนนี้แฟนเรามีเพื่อนกลุ่มใหม่ครับ แฟนเราเรียนช่างอิเล็กเลยสนิทกับเพื่อนที่เป็นผช. แต่เพื่อนผช.ล่าสุดเขาออกแนวเชิงเล่นเชิงหยอดแฟนเราครับ เราเข้าไปอ่านแชทตลอดเพราะเรามีรหัสเฟสแฟน เราเคยถามแต่แฟนก็บอกว่าไม่มีอะไร คุยก็คุยให้เห็นจะได้รู้ว่าไม่มีอะไร แต่บางคำที่คุยเล่นกันคือเรารู้สึกไม่ชอบใจเลย บางทีฝ่ายชายก็จะแทนตัวเองว่าพี่ แฟนเราใช้คำว่าหนู เช่น พี่สอนอันนี้หนูหน่อย เดี๋ยวพี่ไม่ให้ลอกเลย บางทีใช้คำว่าเตง งื้อ งืม อะไรประมาณนี้ จนเราไปเจอแชทนึงที่เรารู้สึกว่าเราไม่โอเคสุดๆคือ ฝ่ายชายพิมพ์ประมาณว่าอยากดูซีรีย์เรื่องนึง แล้วแฟนเราก็ตอบกลับไปว่าห้องหนูมี Netflix นะ แล้วฝ่ายชายก็ตอบว่าแต่พี่ต้องแอบแม่หนูเข้าห้องอะไรประมาณนี้ เรารู้สึกว่ามันเกินไป ดูไม่ให้เกียรติเราเลย ถึงจะบอกว่าเพื่อนกันหรือชอบคุยเล่นกับเพื่อนแบบนี้เราก็ไม่โอเค บางทีผช.พิมพ์ว่าเป่าผมอยู่ แฟนเราก็ตอบว่าให้เป่าให้มั้ย เรารู้สึกแบบกับเรายังไม่ค่อยจะพิมพ์อะไรแบบนี้เลย เราพยายามไม่คิดมากไม่คิดเยอะเพราะเราก็ไว้ใจแฟน แต่ครั้งนี้เรารู้สึกว่ามันเกินไป ทุกคนว่าเราคิดมากเกินไปมั้ย หรือเรางี่เง่าเกินไปมั้ย
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่